Ngày 8/7, giới chức quốc phòng cho biết, 2 máy bay ném bom chiến lược tầm xa của Mỹ đã bay đến Bán đảo Triều Tiên để tham gia tập trận với Lực lượng Không quân Hàn Quốc, nhằm đưa ra một thông điệp cảnh báo tới Triều Tiên.
Máy bay ném bom tầm xa chiến lược B-1B của Không quân Mỹ. Ảnh: Reuters
Theo nguồn tin từ Không quân Hàn Quốc, Mỹ đã điều 2 máy bay ném bom chiến lược B-1B Lancer từ căn cứ không quân Anderson trên đảo Guam đến vùng trời Bán đảo Triều Tiên để tiến hành tập trận tấn công chính xác với Không quân Hàn Quốc.
Không quân Hàn Quốc nhấn mạnh đây là hành động đáp trả cứng rắn đối với hàng loạt vụ thử tên lửa đạn đạo của Triều Tiên.
Theo phóng viên TTXVN tại Seoul, các máy bay của Mỹ đã bay vào vùng biển phía Đông và tiến lên phía Bắc tới gần đường gianh giới quân sự. Nhiều máy bay chiến đấu F-15K và F-16 đã nhập đội hình với những chiếc B-1B này trên bầu trời tỉnh Gangwon và tiến hành cuộc tập trận bắn đạn thật tấn công vào những vị trí giả định là các cơ sở chủ chốt của Triều Tiên.
Cuộc tập trận chung này là một phần trong chương trình hoạt động quân sự của hai quốc gia đồng minh Mỹ, Hàn Quốc sau khi Triều Tiên phóng thử tên lửa đạn đạo liên lục địa (ICBM) hôm 4/7 vừa qua bất chấp các lệnh trừng phạt quốc tế. Trước đó, một ngày sau khi Triều Tiên phóng thử tên lửa, các lực lượng Hàn Quốc và Mỹ cũng đã cùng tiến hành một cuộc tập trận tên lửa đạn đạo quy mô lớn.
Hội đồng tham mưu trưởng liên quân Hàn Quốc thông báo tại cuộc tập trận này, các lực lượng đồng minh đã phóng một loạt tên lửa Hyunmoo-2 và ATACMS ra vùng biển phía Đông.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.