Robot này cao tới 4 mét, được một người điều khiển trong buồng lái giống như trong phim bom tấn Avatar hay Iron Man. Đây sẽ là một thứ vũ khí lợi hại trong các cuộc chiến tương lai.
Nhà thiết kế nổi tiếng Vitaly Bulgarov và Công ty Công nghệ robot tương lai của Hàn Quốc đã hợp tác chế tạo và vừa tiến hành thử nghiệm nguyên mẫu của robot khổng lồ đi bẳng 2 chân, có thể đảm nhận nhiều vai trò, bao gồm lĩnh vực công nghệ quân sự thế hệ mới. Robot được đặt tên là MEHOD-1.
Một video giới thiệu về loại robot "khủng" cao tới 4 mét này đã đươc đưa lên mạng. Những hình ảnh này gợi nhớ đến những robot trong bộ phim bom tấn Avatar hay Iron Man.
Trong buồng lái của robot này, con người sẽ điều khiển cánh tay, giúp nó thực hiện được những động tác như của người. Mắt cá chân có thể xoay linh động, cho phép robot di chuyển ở các loại địa hình; những ngón tay hoạt động độc lập, giúp robot có kỹ năng để thực hiện chính xác các nhiệm vụ.
Bulgarov là một nghệ sĩ về ý tưởng, đã từng tham gia thực hiện game Starcrarf, đã hợp tác với Công ty robot có trụ sở ở Seoul năm 2014 để thực hiện dự án Robot "khủng" kiểu Avatar này.
Hiện nhóm nghiên cứu vẫn giữ bí mật về dự án, chỉ hé lộ thông tin rằng robot này có khả năng thực hiện các vấn đề của thế giới thực.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.