Ngày đầu năm 2017, tàu vận tải Rolldock Storm của Hà Lan chở tàu ngầm HQ-187 Bà Rịa - Vũng Tàu đã đi qua vùng biển ngoài khơi Nam Phi vào Ấn Độ Dương.
Sáng ngày 2/1 (giờ Hà Nội), trang thông tin theo dõi hành trình tàu biểu Marinetraffic cho biết tàu Rolldock Storm đã qua mũi Hảo Vọng (cực nam châu Phi, ngoài khơi Nam Phi) và tiến về Ấn Độ Dương.
Vị trí tàu Rolldock Storm ở ngoài khơi Nam Phi vào sáng 2/1 (giờ Hà Nội). Ảnh chụp màn hình.
Thông tin cho biết Rolldock Storm khởi hành từ bến cảng St.Petersburg (Nga) vào ngày 9/12/2016. Tàu dự kiến cập cảng ở Singapore vào ngày 16/1, sau đó tiếp tục đi đến Cam Ranh để bàn giao tàu ngầm HQ-187 Bà Rịa - Vũng Tàu cho Việt Nam.
Tàu ngầm Bà Rịa - Vũng Tàu là tàu ngầm lớp Kilo cuối cùng trong lô 6 chiếc do nhà máy đóng tàu Admiralty của Nga thực hiện cho Hải quân Việt Nam, theo hợp đồng được ký kết vào cuối năm 2009.
Tàu ngầm Bà Rịa - Vũng Tàu được lai dắt ra vịnh Phần Lan để thử nghiệm, ngày 10.9.2016 - Ảnh: livejournal
Tàu HQ-187 được khởi đóng từ giữa năm 2014 và được hoàn thành trong một thời gian ngắn đáng kể. Nó được hạ thuỷ ngày 28/9/2015, đã thực hiện chuyến đi biển thử nghiệm đến Kaliningrad.
Đến nay, Việt Nam đã tiếp nhận các tàu ngầm gồm tàu HQ-182 Hà Nội, tàu HQ-183 Thành phố Hồ Chí Minh, tàu HQ-184 Hải Phòng, HQ-185 Khánh Hoà và HQ-186 Đà Nẵng. Loại tàu ngầm Việt Nam mua là loại có đầy đủ vũ khí trong biên chế với các tổ hợp tên lửa Club-S.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.