(Baohatinh.vn) - Chiều nay (16/1), huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) tổ chức chương trình “Tết vì người nghèo và nạn nhân chất độc da cam”.
Theo đó, 70 người có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn tại các xã, thị trấn được nhận mỗi người một suất quà trị giá 500 ngàn đồng từ các nhà tài trợ: Vietcombank Bắc Hà Tĩnh, Công ty TNHH Lốp Hoàng Tuyết (thị trấn Xuân An) và ông Nguyễn Sỹ Quý (Ban Quản lý đền Chợ Củi, xã Xuân Hồng, huyện Nghi Xuân).
Ngoài ra, ông Nguyễn Sỹ Quý còn trao 2 suất quà, mỗi suất trị giá 3.600.000 đồng cho 2 hộ có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn tại 2 xã Xuân Hồng, Xuân Lĩnh
Được biết, từ đầu năm đến nay đã có 8.000 suất quà từ các tổ chức, cá nhân được trao cho những hộ nghèo trên địa bàn huyện Nghi Xuân với tổng số tiền gần 4 tỷ đồng (Trong ảnh: Đại diện Vietcombank Bắc Hà Tĩnh trao quà cho các hộ nghèo).
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.