(Baohatinh.vn) - Chung tay góp sức đẩy lùi Covid-19, cựu học sinh lớp 12A1 (niên khóa 1995 - 1998), Trường THPT Lý Tự Trọng đã trao tặng trang thiết bị y tế trị giá 130 triệu đồng cho lực lượng tuyến đầu chống dịch ở Thạch Hà (Hà Tĩnh).
Sáng 15/5, tập thể cựu học sinh lớp 12A1 (niên khóa 1995 - 1998) Trường THPT Lý Tự Trọng (Thạch Hà) đã trực tiếp đến động viên, chia sẻ, trao tặng trang thiết bị y tế cho lực lượng tuyến đầu chống dịch gồm: ngành Y tế, Công an, Quân sự và Phòng GD&ĐT, các trường THPT và một số địa phương có nguy cơ lây nhiễm cao trên địa bàn. (trong ảnh: đoàn trao tặng khẩu trang y tế và dung dịch rửa tay sát khuẩn cho Ban CHQS huyện Thạch Hà).
Theo đó, tập thể cựu học sinh lớp 12A1 đã trao tặng các lực lượng, địa phương 100.000 chiếc khẩu trang y tế (tương đương 2.000 hộp) và 600 chai dung dịch rửa tay sát khuẩn, với tổng trị giá 130 triệu đồng. (trong ảnh: Trao tặng khẩu trang y tế và dung dịch rửa tay sát khuẩn cho Trung tâm Y tế huyện Thạch Hà).
Được biết, thông qua sự kêu gọi của UBND huyện Thạch Hà, các cựu học sinh lớp 12A1 (niên khóa 1995 - 1998) Trường THPT Lý Tự Trọng đã thông tin, kết nối với nhau cùng tự nguyện đóng góp số tiền trên. (trong ảnh: Trao tặng khẩu trang y tế và dung dịch rửa tay sát khuẩn cho Công an huyện).
Tập thể cựu học sinh lớp 12A1 với mong muốn cả hệ thống chính trị quyết tâm chiến thắng đại dịch nguy hiểm, để người dân sớm được trở lại cuộc sống, lao động sản xuất, sinh hoạt bình thường. (trong ảnh: Trao tặng khẩu trang y tế và dung dịch rửa tay sát khuẩn tại xã Việt Tiến).
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".