(Baohatinh.vn) - Sáng 6/7, tại xã Kỳ Sơn, huyện Kỳ Anh, Tổ chức Nông lâm thế giới (ICRAF) và Hội Nông dân Hà Tĩnh phối hợp tổ chức ngày hội nông nghiệp thích ứng thông minh với khí hậu – CSA Fair.
Chương trình văn nghệ
Ngày hội nhằm nâng cao nhận thức về tác động của biến đổi khí hậu và tầm quan trọng của việc ứng dụng nông nghiệp thích ứng thông minh với khí hậu; thảo luận và hướng nhân rộng các thực hành chương trình phát triển nông nghiệp bền vững về an ninh lương thực.
Đây là cơ hội để bà con nông dân chia sẻ kiến thức, cũng như kinh nghiệm trong việc áp dụng các thực hành nông nghiệp thông minh thích ứng với khí hậu thông qua các trò chơi, phần thi và trả lời câu hỏi.
Nông dân Lê Thị Thành (thôn Mỹ Lạc)...
...và nông dân Nguyễn Văn Nhàn (thôn Mỹ Tân) trình bày về các bức ảnh tại triển lãm
Đặc biệt, ngày hội còn trưng bày các bức ảnh mang chủ đề “Tiếng nói cộng đồng – photovoice”, do người nông dân chụp và kể lại thể hiện quan điểm của bà con về những tác động của biến đổi khí hậu đến sản xuất nông nghiệp và phương thức sử dụng đất; những hành động, việc làm của bà con nông dân để thích ứng và giảm nhẹ tác động tiêu cực. Cùng với đó là triển lãm tranh do các em học sinh vẽ thể hiện chủ đề xây dựng nông thôn mới, bảo vệ môi trường…
Triển lãm ảnh thể hiện được nhiều vấn đề nông nghiệp, thu hút đông đảo người xem
Các bức tranh của học sinh thu hút sự chú ý của nhiều người dân.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.
Từ ruộng lúa thấp trũng, ông Võ Văn Thái (60 tuổi, ở xã Cẩm Thịnh, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã cải tạo để phát triển mô hình nuôi cua đồng cho hiệu quả kinh tế cao.
Trước diễn biến phức tạp của khí hậu, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh yêu cầu huyện Hương Khê cần chủ động thực hiện các giải pháp, nhất là “4 tại chỗ” trong phòng, chống thiên tai và PCCCR.
Những cơn mưa dông xuất hiện đã cung cấp nguồn dưỡng chất quý giá cho đồng ruộng, tạo điều kiện thuận lợi để nông dân Hà Tĩnh chăm sóc lúa giai đoạn làm đòng.
Việc tập trung, tích tụ ruộng đất ở xã Xuân Lĩnh (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) sẽ hình thành vùng sản xuất tập trung, nâng cao hiệu quả, giá trị trên đơn vị diện tích.
Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật Hà Tĩnh dự báo rầy lứa 2 ra rộ trên lúa hè thu từ thời điểm 15/7/2024 trở đi, có nguy cơ gây cháy ở những vùng có mật độ cao.
Ngư dân Hà Tĩnh mong muốn được hỗ trợ thêm nguồn lực để khắc phục tình trạng bồi lắng ở Khu neo đậu tránh trú bão Cửa Hội - Xuân Phổ, đảm bảo an toàn cho tàu thuyền vào cập bến.
Phấn đấu đạt chuẩn NTM nâng cao vào cuối năm 2024, xã Cẩm Quang (Cẩm Xuyên - Hà Tĩnh) đã phát động nhiều đợt thi đua cao điểm xây dựng, củng cố các tiêu chí.