(Baohatinh.vn) - Chỉ sau 1 tuần phát động phong trào “Tuổi trẻ Hương Sơn tham gia bảo vệ môi trường nguồn nước, dòng sông quê hương”, từ ngày 20/4 - 27/4, hơn 800 lượt đoàn viên thanh niên huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) đã thu gom và xử lý 8,5 tấn rác thải.
Theo đó, Ban Thường vụ Huyện Đoàn đã phát động trong các đơn vị tổ chức ra quân vệ sinh môi trường, bảo vệ nguồn nước và dòng sông quê hương với các nội dung cụ thể như: ra quân vệ sinh môi trường, thu gom và xử lý rác thải, khơi thông cống rãnh, phát quang đường làng, ngõ xóm, khối phố. Đoàn xã Sơn Kim 1 và Sơn Kim 2 phối hợp tổ chức ra quân vệ sinh môi trường tại cầu Trốc Vạc - địa phận thuộc xã Sơn Kim 1 giáp ranh xã Sơn Kim 2.
Đối với các xã có sông Ngàn Phố chảy qua, ĐVTN các xã đã tập trung vệ sinh môi trường nguồn nước tại các "điểm đen" có nhiều rác thải dọc theo sông Ngàn Phố. ĐVTN xã Sơn Tây tổ chức vệ sinh, thu gom rác thải tại các điểm rác dọc bờ sông Ngàn Phố
Đến nay, đã có 26/32 đơn vị với hơn 800 ĐVTN trong toàn huyện ra quân thu gom và xử lý 8,5 tấn rác thải. ĐVTN xã Sơn Hàm thu gom rác, khơi thông mương nước ở các bờ ruộng trên địa bàn
Đây cũng là hoạt động hưởng ứng cuộc thi “Thách thức để thay đổi” đang được Trung ương Đoàn phát động. Trong ảnh: ĐVTN xã Sơn Châu nạo vét rác lòng sông Ngàn Phố đoạn đi qua xã
Sau các đợt ra quân cao điểm, Ban Thường vụ Huyện đoàn sẽ chỉ đạo các đơn vị duy trì mỗi tháng 1 lần đều đặn tập trung thực hiện các nội dung vệ sinh môi trường, bảo vệ nguồn nước. Cùng với đó, các cơ sở đoàn sẽ tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền ý thức bảo vệ môi trường trong cộng đồng dân cư; phấn đấu mỗi cơ sở đoàn xây dựng 1 mô hình thanh niên bảo vệ nguồn nước, bảo vệ môi trường...
Quyền Bí thư Huyện đoàn Hương Sơn Trần Chung Thành
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.