(Baohatinh.vn) - Trong tháng 7 tri ân, tuổi trẻ TP Hà Tĩnh đã triển khai nhiều hoạt động ý nghĩa, thiết thực, ấm áp dành cho các thương binh, bệnh binh, cựu thanh niên xung phong trên địa bàn.
Thành đoàn, Hội LHTN TP Hà Tĩnh đã tổ chức lễ khởi công sửa chữa nhà nhân ái cho bà Trương Thị Long (TDP Nam Tiến, phường Thạch Linh) là cựu TNXP neo đơn, có hoàn cảnh khó khăn, với kinh phí hơn 25 triệu đồng. Theo đó, sẽ xây dựng công trình phụ trợ, nâng cấp sân nhà, nền nhà... Thành đoàn, Hội LHTN TP Hà Tĩnh đã tới thăm hỏi và tổ chức bữa cơm tình nghĩa tại nhà Mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Ả (phường Thạch Quý). Tuổi trẻ TP Hà Tĩnh phối hợp tổ chức chương trình phát cháo thiện nguyện cho hơn 400 bệnh nhân, đa phần là các cụ cao tuổi, thương binh, bệnh binh, cựu TNXP tại Bệnh viện Y học cổ truyền Hà Tĩnh.
Thành đoàn, CLB Thầy thuốc trẻ, Đoàn cơ sở Trung tâm Y tế thành phố, Đoàn xã Thạch Hưng và Chi đoàn Medlatec đã tổ chức chương trình khám, cấp phát thuốc miễn phí cho hơn 80 thương bệnh binh, cựu TNXP, người cao tuổi tại xã Thạch Hưng. Thành đoàn, Ban CHQS thành phố và Viettel TP Hà Tĩnh phối hợp tổ chức chương trình “Hoa dâng mộ liệt sĩ” tại Nghĩa trang Liệt sỹ Núi Nài. Ban tổ chức cùng đông đảo ĐVTN đã tổ chức dâng hương, dâng hoa tưởng niệm, đồng thời thay mới hơn 1.200 đoá hoa sen lên phần mộ các anh hùng liệt sỹ đang yên nghỉ tại đây.
Đoàn thanh niên phối hợp với Hội LHPN phường Bắc Hà đến thăm hỏi, động viên và nấu bữa cơm tình nghĩa tại nhà bà Trần Thị Liên, là thân nhân Mẹ Việt Nam anh hùng và thờ cúng 2 liệt sĩ. Các cơ sở Đoàn đã đồng loạt triển khai nhiều hoạt động có ý nghĩa thể hiện đạo lý uống nước nhớ nguồn, tri ân các thế hệ TNXP như: tổ chức nấu bữa cơm nghĩa tình, huy động các phần quà, hỗ trợ dọn dẹp nhà, vườn hộ, tổ chức các buổi gặp mặt, hành hương về địa chỉ đỏ...
BTV Thành đoàn Hà Tĩnh và các cơ sở đoàn trực thuộc đã trao tặng hơn 100 phần quà cho cựu TNXP, thương bệnh binh, thân nhân liệt sỹ, mẹ VNAH trị giá hơn 50 triệu đồng (gồm tiền mặt, vật dụng gia đình như quạt điện, tủ thuốc gia đình...), huy động hơn 200 lượt ĐVTN tham gia sửa chữa, dọn nhà, vườn hộ; tổ chức hoạt động cấp phát thuốc miễn phí cho hơn 100 cựu TNXP, thương bệnh binh...
Các hoạt động tri ân thiết thực được tuổi trẻ Thành Sen tổ chức nhằm giáo dục cho đoàn viên, thanh niên, hội viên nhận thức sâu sắc về truyền thống đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, “Đền ơn đáp nghĩa” đối với công lao to lớn của các anh hùng liệt sĩ đã cống hiến vì sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Những tủ tái chế do Công ty TNHH MTV Thanh Tùng 2 trao tặng góp phần hỗ trợ giáo viên, học sinh tiếp tục dạy học tốt và cải thiện cơ sở vật chất cho các trường trên địa bàn TP Hà Tĩnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.