(Baohatinh.vn) - Huyện Kỳ Anh vừa tổ chức lớp tập huấn xây dựng nông thôn mới cho đội ngũ cán bộ cốt cán huyện và các địa phương cơ sở. Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Phan Cao Thanh tới dự.
Tại lớp tập huấn, các đại biểu được phổ biến các chuyên đề về huy động nguồn lực xây dựng nông thôn mới; Cuộc vận động xây dựng gia đình “5 không, 3 sạch”; Vai trò của MTTQ, các tổ chức đoàn thể (hội nông dân, hội cựu chiến binh) trong tham gia xây dựng nông thôn mới.
Các đại biểu cũng được phổ biến các chỉ tiêu, nhiệm vụ, giải pháp phát triển kinh tế - xã hội của huyện trong thời gian tới.
Lớp tập huấn này nhằm nâng cao ý thức trách nhiệm lãnh đạo chỉ đạo của đội ngũ cán bộ cốt cán trong thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia này, phấn đấu xây dựng Kỳ Anh trở thành huyện nông thôn mới vào năm 2020 theo Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện Kỳ Anh khóa XXV nhiệm kỳ 2015- 2020.
Phát biểu tại lớp tập huấn, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Phan Cao Thanh khẳng định: Thời gian qua, việc triển khai xây dựng nông thôn mới trên địa bàn huyện Kỳ Anh đạt nhiều kết quả quan trọng, nhận thức của cán bộ, đảng viên và nhân dân về phong trào này được nâng lên.
Sau đợt tập huấn này, mỗi đại biểu phải là một tuyên truyền viên tích cực truyền tải những chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước về nông thôn mới đến với mọi tầng lớp nhân dân nhằm tiếp tục phát động các phong trào thi đua xây dựng nông thôn mới trên toàn địa bàn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.
Từ ruộng lúa thấp trũng, ông Võ Văn Thái (60 tuổi, ở xã Cẩm Thịnh, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã cải tạo để phát triển mô hình nuôi cua đồng cho hiệu quả kinh tế cao.
Trước diễn biến phức tạp của khí hậu, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh yêu cầu huyện Hương Khê cần chủ động thực hiện các giải pháp, nhất là “4 tại chỗ” trong phòng, chống thiên tai và PCCCR.
Những cơn mưa dông xuất hiện đã cung cấp nguồn dưỡng chất quý giá cho đồng ruộng, tạo điều kiện thuận lợi để nông dân Hà Tĩnh chăm sóc lúa giai đoạn làm đòng.