(Baohatinh.vn) - Một trong những nội dung trọng tâm của Tháng Công nhân 2022 đang được các doanh nghiệp ở Hà Tĩnh triển khai đồng loạt, đó là tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho công nhân, lao động.
Sáng 6/5, Công đoàn Các khu kinh tế tỉnh phối hợp với Công đoàn cơ sở Công ty TNHH UP Hà Tĩnh (Khu công nghiệp Phú Vinh - TX Kỳ Anh) tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho 150 đoàn viên, người lao động của công ty.
Để thuận tiện, tiết kiệm thời gian cho người lao động, các đơn vị đã liên hệ Bệnh viện Đa khoa thị xã Kỳ Anh tổ chức khám tại văn phòng công ty. Công nhân, lao động được khám theo các danh mục quy định; mọi chi phí do công ty chi trả.
Dịp này, Công đoàn Các khu kinh tế tỉnh đã tặng 5 suất quà cho người lao động có hoàn cảnh khó khăn của công ty.
Sáng cùng ngày, Công ty TNHH May mặc xuất khẩu Appareltech (Đức Thọ) cũng tổ chức khám sức khỏe cho trên 1.400 công nhân, lao động.
Người lao động được các y, bác sỹ khám sức khỏe tổng quát; tư vấn chế độ dinh dưỡng, vận động hợp lý với thể trạng.
Trước đó, Công đoàn cơ sở Công ty CP Cảng quốc tế Lào - Việt (Khu kinh tế Vũng Áng) đã phối hợp lãnh đạo doanh nghiệp khám sức khỏe định kỳ cho 260 công nhân, lao động. Đây là hoạt động được đơn vị tiến hành thường xuyên, nhằm giúp người lao động thuận tiện theo dõi tình hình sức khỏe, kịp thời phát hiện bệnh; là cơ sở để công ty bố trí công việc phù hợp.
Dịp này, Công đoàn công ty kêu gọi người lao động quyên góp được 50 triệu đồng để hỗ trợ công nhân, lao động mắc bệnh hiểm nghèo.
Tháng Công nhân 2022, Công đoàn Tổng Công ty Khoáng sản và Thương mại (Mitraco) Hà Tĩnh phấn đấu triển khai hiệu quả các phong trào thi đua yêu nước, đồng hành cùng doanh nghiệp khôi phục, phát triển sản xuất để đảm bảo việc làm, thu nhập ổn định cho người lao động.
Bên cạnh đẩy mạnh phong trào thi đua lao động, trong “Tháng công nhân 2022”, công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh tập trung hoạt động hướng về đoàn viên, người lao động.
Quy định về nâng trần giờ làm thêm vừa có hiệu lực nhận được sự quan tâm của người lao động, doanh nghiệp ở Hà Tĩnh. Đây được coi là một trong những giải pháp đáp ứng nhu cầu phục hồi sản xuất, kinh doanh sau thời kỳ dài chịu ảnh hưởng của dịch COVID-19.
Phong trào thể dục thể thao, rèn luyện sức khỏe để chống lại dịch bệnh, nâng cao hiệu suất công việc đang được người lao động trong các cơ quan, doanh nghiệp ở Hà Tĩnh tích cực tham gia.
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.