(Baohatinh.vn) - Trong 2 ngày (18/1 và 21/1), Đoàn Đại biểu Hà Tĩnh sẽ xét nghiệm Covid-19 tại Ban Bảo vệ và chăm sóc sức khỏe cán bộ tỉnh trước khi dự Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XIII.
Nhằm đảm bảo an toàn cho Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XIII, thực hiện yêu cầu của ban tổ chức đại hội, Tỉnh ủy Hà Tĩnh yêu cầu các đại biểu tỉnh tham dự đại hội, bộ phận phục vụ và các phóng viên báo, đài được cử phục vụ, đưa tin hoạt động của đoàn đại biểu thực hiện lấy mẫu xét nghiệm Covid-19 hai lần.
Đại biểu đoàn Hà Tĩnh dự Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XIII lấy mẫu xét nghiệm Covid-19 vào sáng ngày 18/1.
Lần 1 vào ngày 18/1/2021 và lần 2 vào ngày 21/1/2021, tại Ban Bảo vệ và chăm sóc sức khỏe cán bộ tỉnh.
Theo đó, việc xét nghiệm sẽ được thực hiện với 22 đại biểu chính thức của đoàn đại biểu đi dự đại hội, 1 đồng chí thuộc bộ phận phục vụ và 3 phóng viên thuộc Báo Hà Tĩnh, Đài PT-TH tỉnh.
Bác sỹ chuyên khoa I Nguyễn Phi Long - Trưởng phòng Khám - quản lý sức khỏe cán bộ cho biết: Việc lấy mẫu xét nghiệm đang được đơn vị thực hiện nhanh chóng, thuận tiện; vận chuyển mẫu, xét nghiệm và thông báo kết quả đúng quy trình.
Phóng viên Đài PT-TH tỉnh lấy mẫu xét nghiệm Covid-19.
Được biết, Đại hội XIII của Đảng sẽ diễn ra từ 25/1 đến ngày 2/2 tại Hà Nội. Ban Chấp hành Trung ương đã quyết định triệu tập 1.590 đại biểu tham dự. Trong 1.590 đại biểu, Ủy viên Trung ương khóa XII là đại biểu đương nhiên. Đại biểu do đại hội các đảng bộ trực thuộc Trung ương bầu là 1.381.
Ngoài ra, Bộ Chính trị quyết định chọn 15 đại biểu là bí thư đảng bộ ngoài nước; đại sứ một số nước lớn, những nước có quan hệ đặc biệt và đóng góp quan trọng vào sự phát triển kinh tế - xã hội của Việt Nam.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".