(Baohatinh.vn) - Nhân dịp Tháng công nhân và Tháng hành động về an toàn vệ sinh lao động, sáng 23/5, Liên đoàn lao động (LĐLĐ) tỉnh đã trực tiếp thăm hỏi công nhân, tặng quà cho các đoàn viên công đoàn có hoàn cảnh khó khăn tại TP Hà Tĩnh và các huyện Lộc Hà, Thạch Hà.
Lãnh đạo LĐLĐ tỉnh thăm hỏi và trao quà cho đoàn viên Nguyễn Thị Thanh Nga
...hỗ trợ 30 triệu đồng xây "Mái ấm công đoàn" cho đoàn viên Nguyễn Thị Quỳnh
LĐLĐ tỉnh đã đến thăm hỏi, tặng quà cho đoàn viên Nguyễn Thị Thanh Nga (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh) và trao hỗ trợ "Mái ấm công đoàn" với số tiền 30 triệu đồng cho đoàn viên Nguyễn Thị Quỳnh (phường Thạch Quý, TP Hà Tĩnh). Cả hai đoàn viên này đều thuộc công đoàn Bệnh viện Phổi tỉnh.
Cùng với đó, lãnh đạo LĐLĐ tỉnh đã trực tiếp tới thăm, động viên tập thể công nhân Công ty Cổ phần Tư vấn xây dựng Thành Sen đang thi công đường từ Ngã ba Giang lên Đồng Lộc (Thạch Hà) và Công ty TNHH Vĩnh Phúc đang xây dựng cầu đường tại xã Hồng Lộc (Lộc Hà). Đoàn đã trao 2 suất quà cho tập thể 2 công ty đồng thời trao 10 suất quà cho các công nhân có hoàn cảnh khó khăn.
LĐLĐ tỉnh trực tiếp thăm hỏi, động viên, tặng quà cho các công nhân Công ty Cổ phần Tư vấn xây dựng Thành Sen tại công trường
Được biết, trong tháng 5, LĐLĐ tỉnh đã hỗ trợ 15 "Mái ấm công đoàn" với mức từ 30-40 triệu đồng mỗi nhà; tổ chức trao 90 suất quà cho các đoàn viên công đoàn có hoàn cảnh khó khăn (mỗi suất trị giá 300 ngàn đồng) và hoàn cảnh đặc biệt khó khăn (mỗi suất trị giá 1 triệu đồng).
Với hình thức vận động linh hoạt, quản lý và sử dụng nguồn lực hiệu quả, Quỹ "Vì người nghèo" tỉnh Hà Tĩnh đã hỗ trợ hàng nghìn lượt người dân có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.