(Baohatinh.vn) - Ngày 8/4, tại Làng Hữu nghị thanh niên biên giới Lào - Việt huyện Khăm-cợt tỉnh Bô-ly-khăm-xay (Lào), trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, rung ương Đoàn thanh niên nhân dân cách mạng Lào và Tập đoàn Công nghiệp Cao su Việt Nam tổ chức lễ khởi công xây dựng nhà ở thanh niên và triển khai khu trình diễn kỹ thuật nông lâm nghiệp.
Được sự thống nhất của Chính phủ Việt Nam và Chính phủ Lào, Tập đoàn Công nghiệp Cao su Việt Nam triển khai xây dựng 10 nhà ở (mỗi căn có diện tích 60m2), được lắp đặt các hệ thống điện, nước và các công trình phụ trợ với tổng kinh phí gần 3 tỷ đồng.
Phát biểu tại buổi lễ, Bí thư Trung ương đoàn Nguyễn Anh Tuấn khẳng định: Việc hình thành Làng thanh niên và triển khai xây dựng nhà ở nhằm tập hợp, tiếp nhận các hộ thanh niên đến sinh sống, lập thân, lập nghiệp lâu dài tại dự án, làm nòng cốt phát triển kinh tế - xã hội, xây dựng khu dân cư mới phát triển bền vững, bảo vệ an ninh - quốc phòng.
Dịp này, Tỉnh đoàn Hà Tĩnh đã cử 20 cán bộ, y bác sỹ đến Làng Hữu nghị thanh niên biên giới Lào - Việt tổ chức tư vấn, khám chữa bệnh và cấp thuốc miễn phí cho khoảng 300 người dân; tổ chức lớp tập huấn chuyển giao tiến bộ khoa học kỹ thuật cho thanh niên bạn về sản xuất chăn nuôi, trồng trọt./.
Làng Hữu nghị thanh niên biên giới Lào - Việt được xây dựng tại huyện Khăm-cợt tỉnh Bô-ly -khăm-xay (Lào) có quy mô trên 1.000 ha với tổng kinh phí gần 60 tỷ đồng. Công trình triển khai vào năm 2012 và đưa vào sử dụng năm 2014.
Làng Hữu nghị thanh niên biên giới Lào - Việt nhằm thu hút, tiếp nhận các hộ thanh niên Lào lập nghiệp lâu dài, làm nòng cốt phát triển kinh tế.
Hiện tại, Tập đoàn Cao su Việt Nam đã trồng mới 400 ha cao su góp phần tạo việc làm cho thanh niên Lào.
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.