(Baohatinh.vn) - Sau khẩu lệnh của khẩu đội trưởng, các pháo thủ nhanh chóng vào vị trí chiến đấu với những thao tác nhịp nhàng, dứt khoát. Khẩu đội pháo căng mình dưới cái nắng gay gắt, dồn hết tinh thần để thực hiện hiệu quả nhất mỗi lần dùng pháo.
Đó là hình ảnh luyện tập của 100 cán bộ, hạ sỹ quan binh sỹ lực lượng dự bị động viên chuyên ngành pháo binh và phòng không trên thao trường huấn luyện của Trung đoàn 841 - Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh trong chương trình huấn luyện diễn ra từ ngày 3 - 17/8.
Đại tá Hồ Hữu Hành - Phó Tham mưu trưởng Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh kiểm tra kiến thức chuyên môn và sổ sách ghi chép của lực lượng dự bị động viên tham gia huấn luyện.
Giáo viên hướng dẫn các tính năng, tác dụng cơ bản về pháo 85mm
Trước lúc xung trận...
Vào vị trí chiến đấu...
Trung sỹ Nguyễn Văn Đông vận hành, điều chỉnh thước ngắm tìm kiếm mục tiêu chờ lệnh bắn
Các pháo thủ với động tác nhanh nhẹn, dứt khoát truy tìm mục tiêu...
Công tác hiệp đồng tác chiến luôn được các pháo thủ phối hợp nhịp nhàng.
Lãnh đạo cơ quan chuyên môn trực tiếp kiểm tra hiện trường huấn luyện của các pháo thủ.
Phút giải lao bên mâm pháo.
Được sự động viên của chỉ huy các cấp nên trong quá trình huấn luyện, các pháo thủ đã yên tâm tập trung khắc phục mọi khó khăn, hoàn thành xuất sắc yêu cầu nhiệm vụ đề ra. Qua thời gian huấn luyện, lực lượng dự bị động viên đã thể hiện tốt tinh thần, trách nhiệm, đặc biệt là trình độ, khả năng sẵn sàng chiến đấu đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ khi có tình huống xẩy ra. Kết quả đợt huấn luyện, 100% đạt yêu cầu, trong đó có 75% đạt khá, giỏi.
Đại tá Hồ Hữu Hành - Phó Tham mưu trưởng Bộ CHQS tỉnh.
Ngày hội là dịp để Nhân dân tổ dân phố K130, thị trấn Nghèn (Can Lộc, Hà Tĩnh) tiếp tục phát huy sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh đang chỉ đạo các địa phương tập trung huấn luyện, bồi dưỡng năng lực thực hành huấn luyện của cán bộ khung B để nâng cao trình độ, năng lực tổ chức huấn luyện dự bị động viên (DBĐV).
Tham gia Liên hoan Truyền hình toàn quân lần thứ XIV năm 2024, Bộ CHQS tỉnh và Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh có 3 tác phẩm được tặng cúp vàng, 2 tác phẩm được tặng cúp bạc.
Ngày hội toàn dân bảo vệ ANTQ tại Nghi Xuân, Kỳ Anh, Hương Khê (Hà Tĩnh) tiếp tục khẳng định vai trò của quần chúng nhân dân trong bảo đảm ANTT và thực hiện nhiệm vụ phát triển KT-XH.
20 cán bộ quân sự tỉnh Bolikhămxay (Lào) tham dự lớp tập huấn ở Hà Tĩnh tích cực học tập, nắm vững các nội dung để vận dụng vào thực tiễn thực hiện nhiệm vụ đạt hiệu quả cao nhất.
Trải qua 3 ngày với các giai đoạn, trạng thái chiến đấu cùng thực hành tác chiến khu vực phòng thủ, diễn tập khu vực phòng thủ huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) đã kết thúc thành công.
Với chủ đề “Tự hào truyền thống - Viết tiếp chiến công - Xứng danh Bộ đội Cụ Hồ”, đợt thi đua cao điểm của BĐBP Hà Tĩnh được thực hiện từ ngày 1/8 đến ngày 31/12/2024.
Giai đoạn 2024 - 2029, Hội Cựu chiến binh Khối CCQ&DN tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục đẩy mạnh việc thực hiện phong trào thi đua “Cựu chiến binh gương mẫu” trong các cấp hội.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang vinh dự là gương mặt duy nhất của Công an Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng" do Trung ương Hội Khuyến học Việt Nam trao tặng.
Diễn tập khu vực phòng thủ huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) được tiến hành trong 3 ngày, trải qua các giai đoạn, trạng thái chiến đấu và thực hành tác chiến khu vực phòng thủ.
Đoàn kiểm tra của Bộ Công an vừa công bố quyết định kiểm tra việc chấp hành các quy định của pháp luật về bảo vệ bí mật Nhà nước đối với Tỉnh ủy và UBND tỉnh Hà Tĩnh.
Những năm qua, cấp ủy, chính quyền các cấp ở Hà Tĩnh đã quán triệt, triển khai có hiệu quả các chủ trương, chính sách, pháp luật của Đảng và Nhà nước về nhiệm vụ xây dựng KVPT.
Hà Tĩnh chăm lo xây dựng lực lượng dân quân ở các xã, phường, thị trấn theo hướng rộng khắp, vững mạnh để đáp ứng yêu cầu xây dựng và bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới.
Đại tá Nguyễn Xuân Thao - Bí thư Đảng ủy, Giám đốc Công an tỉnh ghi nhận và đánh giá cao kết quả đạt được trên các lĩnh vực công tác của Công an TP Hà Tĩnh thời gian qua.
Nhận được thông tin do người dân cung cấp, từ ngày 20/7 đến ngày 24/7/2024, Ban Chỉ đạo 24 huyện Hương Sơn phối hợp với Đội Quy tập hài cốt liệt sĩ - Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh đã tìm kiếm, quy tập được 6 hài cốt liệt sĩ
Lực lượng vũ trang huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần thi đua quyết thắng để thực hiện nhiệm vụ quân sự - quốc phòng đạt kết quả tốt trong toàn tỉnh.
Những người lính ở Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) thường xuyên chăm lo, giúp đỡ cho đồng bào dân tộc Chứt ở Bản Giàng 2 và Rào Tre vươn lên trong sản xuất, xây dựng đời sống mới.
Vĩ tuyến 17 - nơi ghi dấu nỗi đau chia cắt Nam-Bắc gần 21 năm cũng là nơi tỏa sáng niềm tin bất diệt vào hòa bình, thống nhất của lịch sử đấu tranh bất khuất trước thực dân Pháp và đế quốc Mỹ của dân tộc Việt Nam. Vì sao vĩ tuyến 17 lại được lựa chọn để gánh vác một phần lịch sử bi hùng của đất nước? Lật lại những trang lịch sử Ngoại giao Việt Nam, chúng ta sẽ hiểu rõ hơn sự lựa chọn này của lịch sử 70 năm về trước.
Chủ tịch nước, Thủ tướng Chính phủ đã có quyết định truy tặng “Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng Ba” và bằng “Tổ quốc ghi công” đối với liệt sỹ Trần Trung Hiếu.
Phong trào thi đua quyết thắng của LLVT Hà Tĩnh trở thành động lực to lớn để nâng cao sức mạnh chiến đấu, góp phần phát triển KT – XH và củng cố QP - AN trên địa bàn.
LTS: Sáng 19/7, Lực lượng vũ trang tỉnh Hà Tĩnh tổ chức Đại hội thi đua quyết thắng giai đoạn 2019 - 2024. Nhân dịp này, Báo Hà Tĩnh trân trọng giới thiệu tới bạn đọc bài viết của đồng chí Hoàng Trung Dũng - Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Bí thư Đảng ủy Quân sự tỉnh với tựa đề: "Phong trào thi đua quyết thắng tạo động lực xây dựng LLVT Hà Tĩnh vững mạnh toàn diện, mẫu mực tiêu biểu”.
Thấm nhuần lời Bác Hồ dạy, cấp ủy, chỉ huy các cấp trong LLVT Hà Tĩnh luôn quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện tốt công tác thi đua khen thưởng và phong trào thi đua quyết thắng.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.