(Baohatinh.vn) - Tại nhiều điểm công cộng ở Hà Tĩnh, không ít người, nhất là nam giới vẫn vô tư hút thuốc lá bất chấp tác hại của khói thuốc ảnh hưởng tới bản thân và những người xung quanh.
PV dạo một vòng quanh bến xe buýt, công viên... ở TP Hà Tĩnh, không khó để bắt gặp hình ảnh người dân vô tư hút thuốc lá. Việc hút thuốc lá sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe của bản thân và những người xung quanh. Điều 25, Nghị định 117/NĐ-CP ngày 28/9/2020 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế, nêu rõ: “Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi hút thuốc lá tại địa điểm có quy định cấm. Trường hợp hút thuốc lá trên tàu bay thực hiện theo quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hàng không dân dụng".
Chị Nguyễn Ngọc Ánh (phường Hà Huy Tập, TP Hà Tĩnh) cho biết: "Tại những nơi đông người, địa điểm công cộng có gắn bảng cấm hút thuốc, không ít người vẫn vô tư "nhả khói". Khói thuốc khiến nhiều người khó chịu, chưa kể những bệnh lý có thể mắc phải nếu hút thuốc lá thụ động. Mong rằng, cơ quan chức năng sẽ mạnh tay hơn trong việc xử phạt các trường hợp hút thuốc lá nơi công cộng".
Đặc biệt, trong khuôn viên của các cơ sở y tế, nơi hoàn toàn phải cấm hút thuốc lá nhưng tình trạng hút thuốc vẫn diễn ra. Điều này không chỉ gây hại cho sức khỏe người hút mà còn ảnh hưởng tới những người xung quanh, môi trường bệnh viện.
Để góp phần nâng cao nhận thức của người dân trong công tác phòng, chống tác hại của thuốc lá, chấm dứt tình trạng hút thuốc lá nơi công cộng, thiết nghĩ, ngoài việc đẩy mạnh tuyên truyền, các ngành chức năng cần phải tăng cường kiểm tra, xử phạt đối với các hành vi vi phạm trong lĩnh vực này.
Hút thuốc lá thụ động gây ảnh hưởng xấu đến sức khỏe và là nguyên nhân của nhiều bệnh lý nguy hiểm như: ung thư phổi, ung thư gan, nhiễm khuẩn hô hấp...
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.