(Baohatinh.vn) - Thực hiện lời kêu gọi của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh, Cẩm Xuyên và Thạch Hà đã quyên góp hàng chục nhu yếu phẩm ủng hộ người dân TP Hồ Chí Minh và các tỉnh phía Nam.
* Sáng 17/7, tại trụ sở UBND huyện Cẩm Xuyên, Huyện đoàn Cẩm Xuyên đã huy động 30 ĐVTN để bốc hơn 50 tấn nông sản và nhu yếu phẩm lên xe vận chuyển vào ủng hộ Nhân dân các tỉnh phía Nam phòng chống dịch Covid-19.
Hơn 50 tấn hàng hóa bao gồm: 17,7 tấn gạo, 32,5 tấn rau củ, 1.340 trứng, 300 lít dầu ăn, nước mắm, 200 thùng mì tôm và một số nhu yếu phẩm khác.
Số hàng hóa này được Huyện đoàn Cẩm Xuyên phối hợp với Hội Cựu chiến binh huyện Cẩm Xuyên vận động quyên góp từ ĐVTN và Nhân dân trên địa bàn toàn huyện trong ngày hôm qua (16/7) theo lời kêu gọi của Ủy ban MTTQ huyện Cẩm Xuyên. Trong ảnh: ĐVTN vận chuyển hàng hóa quyên góp được về điểm tiếp nhận của huyện.
Ngoài hàng hóa, Ủy ban MTTQ huyện Cẩm Xuyên cũng vận động quyên góp được 23 triệu tiền mặt để mua cá tép khô ủng hộ và hỗ trợ chi phí vận chuyển.
Số hàng hóa quyên góp trên sẽ được vận chuyển vào Đồng Nai và TP Hồ Chí Minh. Hàng sau khi vào đến các tỉnh này được bàn giao cho MTTQ địa phương đó tiếp nhận và phân phối cho đồng bào. Đây là hoạt động ý nghĩa, thể hiện tinh thần đoàn kết cùng chung tay phòng chống dịch bệnh Covid-19 của Nhân dân huyện Cẩm Xuyên nói riêng và Hà Tĩnh nói chung. Hi vọng số hàng này sẽ giúp người dân các tỉnh miền Nam có thêm nguồn nhu yếu phẩm sống ổn định trong mùa dịch.
Nguyễn Thanh Long - Trưởng ban Dân vận Huyện ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ huyện Cẩm Xuyên
Những ngày này, nhiều người dân Hà Tĩnh đang quyên góp, ủng hộ nhu yếu phẩm gửi đến TP Hồ Chí Minh với mong ước bà con trong đó được bình an, sớm vượt qua đại dịch Covid-19.
Hưởng ứng lời kêu gọi của Hội Nông dân Hà Tĩnh, cán bộ, hội viên, nông dân: Cẩm Xuyên, Đức Thọ, Can Lộc, Nghi Xuân và TX. Hồng Lĩnh đã góp hơn 8 tấn gạo, 5 tấn rau, củ, quả và một số nhu yếu phẩm khác, tổng trị giá 140 triệu đồng ủng hộ tỉnh Nghệ An.
Chung tay cùng cấp ủy, chính quyền, người dân Hà Tĩnh phòng, chống dịch, các tổ chức, doanh nghiệp trong và ngoài tỉnh tiếp tục ủng hộ tiền mặt cùng nhiều nhu yếu phẩm, vật tư y tế thiết yếu.
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.