(Baohatinh.vn) - Lễ hội đua thuyền truyền thống trên sông Ngàn Phố (Hương Sơn, Hà Tĩnh) không chỉ là nét đẹp văn hóa mà còn để rèn luyện kỹ năng ứng phó với thiên tai của người dân địa phương.
Ngày 30/4, xã Tân Mỹ Hà (Hương Sơn) tổ chức lễ hội đua thuyền truyền thống trên sông Ngàn Phố chào mừng kỷ niệm 48 năm ngày giải phóng miền Nam, thống nhất đất nước (30/4/1975 - 30/4/2023), 137 năm ngày Quốc tế Lao động (1/5/1886 - 1/5/2023).
Tham dự giải có 15 đội đại diện cho 15 thôn trong toàn xã. Mỗi đội thi gồm 14 người, tranh tài trên chặng đua 500m.
Theo thể thức thi đấu, đội nào về đích trong thời gian ngắn nhất, không vi phạm nội quy thi đấu sẽ giành giải nhất.
Các đội cống hiến những chặng rượt đuổi gay cấn.
Lễ hội đua thuyền truyền thống trên sông Ngàn Phố gắn với sinh hoạt sông nước của người dân 2 bên bờ sông. Lễ hội không chỉ là là nét đẹp sinh hoạt văn hóa, thể thao mà còn rèn luyện kỹ năng ứng phó trong thiên tai của Nhân dân địa phương.
Rất đông khán giả đến cổ vũ, tiếp thêm khí thế cho các tay chèo.
Sau 1 ngày tranh tài, Ban Tổ chức đã trao giải nhất cho đội thôn Tân Thắng.
Ngôi sao NBA Kevin Durant, nữ VĐV cưỡi ngựa người Đức Isabell Werth hay kình ngư Kate Ledecky đều có thể lập kỷ lục giành HC vàng tại Olympic Paris 2024.
Lễ khai mạc Thế vận hội mùa Hè (Olympic Paris 2024) dự kiến diễn ra trên sông Seine với khoảng 160 chiếc thuyền chở các đoàn thể thao và quan chức diễu hành trên sông.
Giải Vô địch cờ vua Hà Tĩnh mở rộng lần thứ 4 có 428 vận động viên (VĐV) và nhóm phụ huynh đến từ 16 CLB cờ vua các tỉnh: Hà Tĩnh, Quảng Bình, Nghệ An và Ninh Bình tham gia.
Sau 2,5 ngày tranh tài sôi nổi, đội tuyển Can Lộc giành cúp vô địch nội dung thiếu niên và TP Hà Tĩnh đạt quán quân nhi đồng tại Giải Bóng đá thiếu niên - nhi đồng Hà Tĩnh 2024.
Giải Bóng đá thiếu niên - nhi đồng Hà Tĩnh năm 2024 thu hút 9 đội bóng nhi đồng, 7 đội bóng thiếu niên với hơn 200 VĐV đến từ các địa phương trong tỉnh.
Võ Thị Mỹ Tiên hiện là kình ngư số 1 của Việt Nam tại vòng loại Olympic vừa qua (775 điểm), xếp ngay sau cô là tài năng trẻ 15 tuổi Nguyễn Thúy Hiền (769 điểm).
Giải đấu nhằm khuyến khích phong trào tập luyện thể thao, nâng cao tinh thần đoàn kết giữa các hội viên, góp phần xây dựng Hội Cựu TNXP Hà Tĩnh ngày càng vững mạnh.
Sở hữu thành tích “khủng” môn bóng chuyền học đường, em Hồ Lê Thùy Dương (SN 2009, trú xã Kỳ Sơn, huyện Kỳ Anh, Hà Tĩnh) được CLB Bóng chuyền nữ Binh chủng Thông tin chiêu mộ.
Kết thúc Hội khỏe Phù Đổng toàn quốc lần thứ X, khu vực III năm 2024, đoàn Hà Tĩnh giành được 30 huy chương, xếp thứ 4 trên tổng số 11 đơn vị tham gia.