(Baohatinh.vn) - 300 cán bộ, công nhân Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 (TX Kỳ Anh - Hà Tĩnh) được ưu tiên tiêm vắc xin phòng Covid-19 nhằm đảm bảo sức khỏe, vận hành an toàn 2 tổ máy phát điện trong mọi thời điểm.
Ngày 16/7, Bệnh viện Đa khoa TX Kỳ Anh tổ chức khám và tiêm vắc xin phòng Covid-19 cho cán bộ, công nhân viên Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 (Công ty Điện lực Dầu khí Hà Tĩnh).
Bác sỹ Nguyễn Thị Kim Oanh – Phó Giám đốc Bệnh viện Đa khoa TX Kỳ Anh thông tin: Bệnh viện đã bố trí trên 40 y, bác sỹ tiến hành tiêm chủng cho cán bộ, công nhân viên Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1. Theo đó, trước khi tiêm, chúng tôi đã tiến hành khám sàng lọc; những người đủ điều kiện mới được tiêm và theo dõi chặt chẽ sau tiêm. (Trong ảnh: Các cán bộ, công nhân được kiểm tra sức khỏe trước khi tiêm).
Ông Nguyễn Duy Minh – Phó Giám đốc Công ty Điện lực Dầu khí Hà Tĩnh cho biết: “Thực hiện Quyết định số 2977/QĐ-BYT ngày 17/6/2021 của Bộ Y tế về việc tiêm vắc-xin phòng Covid-19 đợt 3 cho các trường hợp nguy cơ là công nhân khu công nghiệp, khu chế xuất, chúng tôi đã tiến hành rà soát, ưu tiên tiêm phòng cho 300 cán bộ quản lý và lực lượng vận hành của Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 nhằm đảm bảo sức khỏe để vận hành 2 tổ máy phát điện trong mọi thời điểm”.
Được biết, thời gian qua, Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 đã đồng loạt triển khai các giải pháp phòng chống dịch bệnh Covid-19 ở mức cao nhất. Đơn vị đang nỗ lực thực hiện “mục tiêu kép” vừa đảm bảo sản xuất kinh doanh vừa làm tốt công tác phòng dịch. Đây là cơ sở để nhà máy hướng tới mục tiêu sản xuất 7,062 tỷ kWh điện, đạt doanh thu 10.681 tỷ đồng, đóng nộp ngân sách Nhà nước 304,112 tỷ đồng trong năm 2021.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".