(Baohatinh.vn) - Câu lạc bộ Cựu chiến binh tự quản bảo vệ môi trường xã Cẩm Dương (huyện Cẩm Xuyên - Hà Tĩnh) được thành lập sẽ góp phần nâng cao nhận thức của người dân, chung tay bảo vệ và xây dựng môi trường sống xanh - sạch - đẹp.
Sáng 23/3, Hội Cựu chiến binh xã Cẩm Dương (huyện Cẩm Xuyên) tổ chức hội nghị thành lập câu lạc bộ Cựu chiến binh tự quản bảo vệ môi trường.
Đại diện Hội Cựu chiến binh Việt Nam; lãnh đạo một số ban, ngành cấp tỉnh, huyện Cẩm Xuyên và đông đảo hội viên cựu chiến binh các địa phương trên toàn tỉnh tham dự chương trình.
Đại biểu tham dự chương trình.
Câu lạc bộ (CLB) Cựu chiến binh tự quản bảo vệ môi trường là tổ chức tình nguyện để thực hiện công tác xã hội bảo vệ môi trường ở khu dân cư, trung tâm thương mại dịch vụ. Trong ảnh: Ông Nguyễn Vũ Huỳnh - cán bộ Văn phòng Đảng ủy xã Cẩm Dương thông qua quyết định thành lập và quy chế hoạt động của CLB Cựu chiến binh tự quản bảo vệ môi trường.
15 thành viên CLB là những hội viên CCB hiện đang sinh hoạt tại các chi hội sẽ tuyên truyền, vận động cộng đồng dân cư, các tổ chức xã hội nâng cao nhận thức, đề cao ý thức, trách nhiệm bảo vệ môi trường, gìn giữ môi trường sống; xây dựng cảnh quan xanh - sạch - đẹp - phát triển bền vững trên địa bàn. Trong ảnh: Đại diện Hội Cựu chiến binh Việt Nam và lãnh đạo các ban, ngành, huyện Cẩm Xuyên tặng hoa chúc mừng CLB Cựu chiến binh tự quản bảo vệ môi trường xã Cẩm Dương.
Sau khi thành lập, CLB sẽ tập trung một số nhiệm vụ cụ thể như: tham gia các hoạt động giảm thiểu, thu gom, tái sử dụng, tái chế chất thải; xây dựng khu cư thân thiện môi trường; chủ trì phối hợp các đợt ra quân tổng vệ sinh làm sạch môi trường... Trong ảnh: Chủ nhiệm CLB Đặng Trọng Kim thay mặt các thành viên phát biểu nhận nhiệm vụ.
Đoàn đại biểu tham quan một số mô hình xử lý chất thải tại hộ gia đình của hội viên cựu chiến binh.
...và mô hình điểm tập kết xử lý rác thải chợ Phương (xã Cẩm Dương) do Hội Cựu chiến binh xã đảm nhận.
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.