(Baohatinh.vn) - Nhằm phòng tránh đuối nước cho trẻ em, các cơ sở đoàn - đội trên địa bàn Vũ Quang (Hà Tĩnh) đang tích cực tuyên truyền, hướng dẫn các kỹ năng liên quan.
Liên đội Trường THCS Bồng Lĩnh (xã Đức Lĩnh) vừa phối hợp với Hội đồng Đội huyện Vũ Quang tổ chức tuyên truyền phòng, chống đuối nước, tai nạn thương tích cho gần 400 học sinh trong toàn trường.
Tại buổi tuyên truyền, thầy phụ trách Đội đã thực hiện các thao tác và trực tiếp hướng dẫn các em những kỹ năng cơ bản để phòng, chống đuối nước như: mặc và sử dụng áo phao đúng cách; xử lý tình huống khi gặp nạn nhân đuối nước; kỹ thuật sơ, cấp cứu ban đầu đối với nạn nhân đuối nước…
Tại Trường Tiểu học Đức Hương, các em học sinh được học kỹ năng xử lý các tình huống thực tế khi tham gia hoạt động bơi lội, cứu đuối nước phù hợp với lứa tuổi.
Các hoạt động này nhằm giúp học sinh hiểu và nắm bắt được các kỹ năng phòng, chống tai nạn đuối nước cơ bản.
Bên cạnh các trường học, các cấp bộ Đoàn trên địa bàn Vũ Quang cũng đã tiến hành cắm các biển cảnh báo khu vực nguy hiểm ở sông, hồ... nhằm nhắc nhở người dân, đặc biệt là trẻ em không đến gần những vị trí nguy hiểm này.
Từ đầu tháng 4 đến nay, Huyện đoàn - Hội đồng Đội huyện đã phối hợp tổ chức 10 buổi tuyên truyền về kỹ năng phòng tránh đuối nước cho hơn 2.000 đội viên, học sinh; cắm 40 biển cảnh báo phòng tránh đuối nước tại các khu vực nước sâu nguy hiểm. Bên cạnh đó, các bài phát thanh tuyên truyền cảnh báo đuối nước được tuổi trẻ huyện nhà đều đặn phát mỗi ngày trên hệ thống loa phát thanh nhằm giúp người dân nâng cao cảnh giác, bảo vệ trẻ khỏi những nguy hiểm.
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.