(Baohatinh.vn) - Lễ kết nạp đội viên là hoạt động hưởng ứng Ngày hội “Thiếu nhi vui khỏe” cấp Trung ương do Hội đồng Đội Trung ương tổ chức tại Hà Tĩnh vào ngày mai (18/3).
Lễ kết nạp đội viên được tổ chức tại Khu tưởng niệm anh hùng liệt sĩ Lý Tự Trọng. Hoạt động này nhằm hưởng ứng Ngày hội “Thiếu nhi vui khỏe” cấp Trung ương tổ chức tại Hà Tĩnh vào ngày 18/3.
Nhân kỷ niệm 93 năm Ngày thành lập Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh, hướng tới kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ, chiều 17/3, Tỉnh đoàn, Hội đồng Đội tỉnh chỉ đạo Huyện đoàn, Hội đồng Đội huyện Thạch Hà tổ chức dâng hương, tưởng niệm Anh hùng liệt sĩ Lý Tự trọng, tổ chức kết nạp lớp đội viên mới, kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ.
Dự chương trình có đồng chí Nguyễn Phạm Duy Trang - Bí thư BCH Trung ương Đoàn, Chủ tịch Hội đồng Đội Trung ương và đại diện lãnh đạo các sở, ban, ngành tỉnh Hà Tĩnh.
Dịp này, Liên đội Trường Tiểu học Lý Tự Trọng đã tổ chức lễ kết nạp đội viên cho 70 bạn thiếu niên tiêu biểu - lớp đội viên mới kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ.
Trung ương Đoàn, Hội đồng Đội Trung ương và đơn vị đồng hành trao tặng 20 suất học bổng cho các bạn thiếu nhi gặp hoàn cảnh khó khăn của Trường Tiểu học Lý Tự Trọng, góp phần động viên tinh thần, tiếp sức các em đến trường. Hội đồng Đội Trung ương tặng cờ đội cho Liên đội Trường Tiểu học Lý Tự Trọng. Hội đồng Đội Trung ương trao tặng 28 bản đồ Việt Nam tại các lớp học của Trường Tiểu học Lý Tự Trọng hưởng ứng cuộc vận động "Tự hào một dải non sông".
Trước đó, đồng chí Nguyễn Phạm Duy Trang - Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đoàn, Chủ tịch Hội đồng Đội Trung ương và các đại biểu đã dâng hương, dâng hoa tại phần mộ và Nhà tưởng niệm Anh hùng liệt sĩ Lý Tự Trọng. Đoàn thành kính dâng vòng hoa, lễ vật, bày tỏ lòng thành kính, biết ơn người anh hùng trẻ tuổi đã dâng hiến tuổi xuân cho sự nghiệp đấu tranh cách mạng, giành độc lập tự do cho dân tộc. Đoàn đại biểu cũng đã tới dâng hương tưởng nhớ các anh hùng liệt sĩ TNXP hy sinh tại Ngã ba Đồng Lộc.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.
Kế thừa, phát huy truyền thống đoàn kết, hữu nghị giữa hai nước, cấp ủy, chính quyền và MTTQ các cấp ở Hà Tĩnh luôn quan tâm hoạt động đối ngoại với các địa phương của nước bạn Lào.