(Baohatinh.vn) - Thông qua trại huấn luyện công tác đội, cán bộ phụ trách thiếu nhi được tăng cường kỹ năng, nghiệp vụ cần thiết để nâng cao chất lượng công tác bảo vệ, chăm sóc, giáo dục và rèn luyện kỹ năng cho thiếu niên, nhi đồng trên địa bàn Hà Tĩnh.
Sáng nay (2/6), Hội đồng Đội tỉnh và Trung tâm Hoạt động thanh thiếu nhi Hà Tĩnh phối hợp tổ chức Trại huấn luyện kỹ năng, nghiệp vụ công tác đội trên địa bàn dân cư năm 2022.
Tham dự trại huấn luyện có 108 cán bộ làm công tác đoàn, đội trên địa bàn dân cư.
Phát biểu khai mạc trại huấn luyện, Phó Bí thư Tỉnh đoàn, Chủ tịch Hội đồng Đội tỉnh Nguyễn Ny Hương nhấn mạnh: Hoạt động hè trên địa bàn dân cư là một trong những nội dung quan trọng của công tác Đội và phong trào thiếu nhi. Triển khai tốt các hoạt động sinh hoạt hè là tạo ra nhiều sân chơi hấp dẫn, lành mạnh, thu hút đông đảo đội viên, thiếu nhi tham gia, rèn luyện kỹ năng, phát huy sở trường, năng khiếu bản thân; tránh xa những trò chơi mang tính tiêu cực, không bổ ích, những nguy cơ mất an toàn trên không gian mạng, hạn chế tai nạn thương tích, đuối nước xảy ra.
Cán bộ phụ trách được tập huấn kỹ năng tổ chức sinh hoạt đội trên địa bàn dân cư gắn với các chủ điểm tháng.
Các cán bộ phụ trách được thực hành tổ chức sinh hoạt đội dân cư theo các chủ đề.
Trại tập huấn chú trọng truyền đạt, cung cấp kiến thức và phương pháp tổ chức các chuyên đề: Kỹ năng tổ chức sinh hoạt đội trên địa bàn dân cư gắn với các chủ điểm tháng; các mô hình, hoạt động đội dân cư tiêu biểu, sinh hoạt CLB đội nhóm thiếu nhi tại nhà văn hóa cộng đồng, ngôi nhà trí tuệ...
Bên cạnh đó, tập huấn kỹ năng tổ chức các trò chơi nhỏ và hoạt náo viên; kỹ năng tuyên truyền phòng chống đuối nước, tai nạn thương tích, xâm hại trẻ em; kỹ năng múa hát, dân vũ thiếu nhi; thực hành tổ chức sinh hoạt đội dân cư theo các chủ đề; nghi thức Đội TNTP Hồ Chí Minh.
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.