![Nhiều hoạt động ý nghĩa hưởng ứng Tháng Thanh niên của tuổi trẻ Nghi Xuân](https://cdn.baohatinh.vn/images/8d7918a2e00faeca3e59f94994a2f0e7bc86b54749d7b2dd81b76dda6027f3b7cfea5a236cc86d03766faec25c435ff2/141d6130001t8030l4-3.jpg)
Sáng 25/2, hưởng ứng ra quân Tháng thanh niên 2023, Huyện đoàn phối hợp với Công an huyện Nghi Xuân tổ chức lễ phát động, tuyên truyền, hướng dẫn người dân cài đặt, kích hoạt tài khoản định danh điện tử.
![Nhiều hoạt động ý nghĩa hưởng ứng Tháng Thanh niên của tuổi trẻ Nghi Xuân](https://cdn.baohatinh.vn/images/8d7918a2e00faeca3e59f94994a2f0e78e054bcaabf54d84b6e1740a12717a673688d6a42a8421f237444a6deef8e446/141d6131104t34800l0.jpg)
Tại chương trình, 22 đơn vị cơ sở đoàn trên địa bàn huyện ký cam kết thực hiện đợt thi đua cao điểm tuyên truyền về sử dụng thẻ CCCD; những lợi ích, thuận lợi khi cài đặt, kích hoạt tài khoản định danh và xác thực điện tử cho Nhân dân...
![Nhiều hoạt động ý nghĩa hưởng ứng Tháng Thanh niên của tuổi trẻ Nghi Xuân](https://cdn.baohatinh.vn/images/8d7918a2e00faeca3e59f94994a2f0e74ea6bc50e248d609204a3f5469a4bd7b8f8818fe15047fff54b193c6b43d7f24/141d6132945t31767l0.jpg)
Với chủ để “Tuổi trẻ Nghi Xuân tiên phong chuyển đổi số", tại thị trấn Tiên Điền, các đoàn viên đã hướng dẫn hàng trăm người dân cài đặt ứng dụng định danh điện tử (VNEID) trên điện thoại.
![Nhiều hoạt động ý nghĩa hưởng ứng Tháng Thanh niên của tuổi trẻ Nghi Xuân](https://cdn.baohatinh.vn/images/8d7918a2e00faeca3e59f94994a2f0e73542a203195486e110258ffce0d8ddf082946ad0e2232ad118d54b2078edfb75/141d6132323t97605l0.jpg)
Dịp này, Huyện đoàn Nghi Xuân ra mắt mô hình kinh tế thanh niên lập nghiệp của đoàn viên Trần Thị Hoa (thôn Bắc Sơn, xã Cương Gián).
![Nhiều hoạt động ý nghĩa hưởng ứng Tháng Thanh niên của tuổi trẻ Nghi Xuân](https://cdn.baohatinh.vn/images/8d7918a2e00faeca3e59f94994a2f0e700dc2dcf260a520897f8e2e48b3c6aed15876d926f30cf47f8d4e1b488bb0136/141d6133043t8272l6-6.jpg)
Cơ sở chăm sóc, làm đẹp Hoa Beauty Spa của đoàn viên Trần Thị Hoa được đầu tư hơn 300 triệu đồng, mỗi tháng doanh thu đạt từ 20 – 25 triệu đồng; giải quyết việc làm, thu nhập ổn định cho 2 lao động.
![Nhiều hoạt động ý nghĩa hưởng ứng Tháng Thanh niên của tuổi trẻ Nghi Xuân](https://cdn.baohatinh.vn/images/8d7918a2e00faeca3e59f94994a2f0e7d90ab2e20bc3accc4499431a251f9c5ae3b9fc4f6b4de541067d96204805ebda/141d6132331t85484l0.jpg)
Cũng trong sáng nay, Huyện đoàn đã tặng 10 suất quà (mỗi suất quà gồm 500 nghìn đồng và 20 kg gạo) cho các gia đình có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn trên địa bàn huyện. Trong ảnh: Đoàn đến trao quà cho gia đình anh Trần Văn Sơn (SN 1986, xã Xuân Liên) bị tật nguyền, con trai thứ 2 bị bại não.
![Nhiều hoạt động ý nghĩa hưởng ứng Tháng Thanh niên của tuổi trẻ Nghi Xuân](https://cdn.baohatinh.vn/images/8d7918a2e00faeca3e59f94994a2f0e77ef7c6addd75f2954c4d70c456aad4a73688d6a42a8421f237444a6deef8e446/141d6132336t72380l0.jpg)
Những món quà là nguồn động viên, khích lệ để các gia đình vơi bớt khó khăn. Trong ảnh: Đoàn trao quà cho bà Trần Thị Năm (SN 1941, xã Cổ Đạm) thuộc diện hộ nghèo, tuổi cao, sức yếu sống một mình.