(Baohatinh.vn) - Chợ đầu mối thành phố Hà Tĩnh là nơi tập trung đông người tới từ các địa phương trong và ngoài tỉnh, nhưng tình trạng “quên” đeo khẩu trang, công tác phòng dịch Covid -19 đang còn bị xem nhẹ.
VIDEO: Nhiều người dân không đeo khẩu trang ở chợ đầu mối thành phố Hà Tĩnh
Hằng đêm, tại chợ đầu mối TP Hà Tĩnh, có cả trăm tiểu thương ra vào mua bán, vận chuyển hàng hóa.
Phần lớn hàng hóa được tập kết từ các nơi khác về, nhất là từ nhiều tỉnh thành trong cả nước, hàng hóa từ Trung Quốc...
Mặc dù các cơ quan chức năng đã tăng cường tuyên truyền các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19, tuy nhiên theo ghi nhận của PV Báo Hà Tĩnh rạng sáng nay (4/12) tại chợ đầu mối thành phố Hà Tĩnh, nhiều người vẫn lơ là việc đeo khẩu trang.
Hoặc đeo theo kiểu đối phó.
Tiểu thương khi vận chuyển, trao đổi, mua bán hàng hóa đều không đeo khẩu trang.
Nhiều người phớt lờ việc đeo khẩu trang theo quy định mặc dù đây là nơi công cộng có tập trung đông người.
.
Ý thức đeo khẩu trang của cả người bán và người mua hàng đều chưa cao
Dù dịch bệnh Covid-19 diễn biến phức tạp, số ca bị lây nhiễm trong cộng đồng ở một số địa phương trên cả nước tiếp tục xảy ra, nhưng một bộ phận người dân Hà Tĩnh vẫn có biểu hiện chủ quan, lơ là trong phòng chống dịch nơi công cộng.
“Sống chậm” trong những ngày thực hiện giãn cách xã hội tại Đà Nẵng, Nguyễn Duy Hoành Sơn (27 tuổi, quê TP Hà Tĩnh) đã có những trải nghiệm khó quên với lần đầu tiên đi chợ bằng “tem phiếu” trong mùa dịch....
Mặc dù đã được thầy cô dặn dò, hướng dẫn thực hiện quy trình, kỹ năng phòng dịch khi tới trường, thế nhưng ở phía ngoài cổng - trên đường tới trường hoặc tan buổi học, nhiều học sinh Hà Tĩnh vẫn quên mất chiếc khẩu trang...
Ngành Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các cơ sở khám chữa bệnh tăng cường hoạt động sàng lọc, phát hiện sớm và cách ly kịp thời ca nhiễm hoặc nghi nhiễm sởi, ho gà.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.