(Baohatinh.vn) - Đang đánh lưới tôm tại vùng biển xã Xuân Hội (Nghi Xuân - Hà Tĩnh), thuyền cá của ông Nguyễn Văn Dương (trú tại thôn Yên Ngư, xã Xuân Yên) bị sóng biển đánh chìm. Rất may, 2 ngư dân trên thuyền được Bộ đội Biên phòng Lạch Kèn cứu sống.
Ông Nguyễn Văn Dương vẫn chưa hết bàng hoàng nhớ lại: "Vào khoảng 4 giờ sáng nay (7/12), ông cùng anh Trịnh Xuân Thích (trú cùng thôn) dong thuyền ra đánh lưới tôm tại vùng biển xã Xuân Hội, cách bờ khoảng 3,5 hải lý. Đến khoảng 8 giờ, sóng to gió lớn nổi lên khiến thuyền của ông bị lật, chìm dần. 2 người hoảng loạn níu lấy con thuyền vật lộn với sóng biển trong giá lạnh".
Rất may, vào đúng thời điểm này, thuyền cá của anh Nguyễn Văn Thơ (trú cũng xã) đang đánh bắt gần đấy nhìn thấy, gọi điện cấp cứu đến Trạm Kiểm soát Biên phòng Xuân Hội (Đồn Biên phòng Lạch Kèn). Chỉ 15 phút sau, hơn 10 cán bộ chiến sỹ Đồn Biên phòng Lạch Kèn cùng ngư dân đi trên 2 thuyền cá đã tiếp cận, cứu sống 2 ngư dân.
Đến khoảng 12 giờ 30 phút trưa nay, chiếc thuyền cá của ông Dương đã được đưa về xã Xuân Yên. Ông Dương chia sẻ: Thiệt hại của vụ chìm thuyền ước tính 25 triệu đồng (toàn bộ lưới đánh tôm, thuyền máy bị hỏng hoàn toàn). Điều may mắn là chúng tôi đã được lực lượng bộ đội biên phòng và ngư dân địa phương cứu sống.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.