(Baohatinh.vn) - Tối 26/3, tại Cung văn hóa hữu nghị Việt – Xô (Hà Nội), Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh long trọng tổ chức lễ kỷ niệm ngày thành lập Đoàn và trao giải thưởng Lý Tự Trọng cho 87 cán bộ Đoàn xuất sắc trong toàn quốc. Hà Tĩnh có 2 cán bộ Đoàn được nhận phần thưởng cao quý này là anh Chu Thanh Hội - Bí thư Đoàn xã Kỳ Lợi (TX Kỳ Anh) và anh Lê Văn Du - Bí thư Đoàn xã Xuân Thành (Nghi Xuân).
Với những thành tích xuất sắc trong phong trào Đoàn và công tác thanh niên, anh Chu Thanh Hội (bên trái) và anh Lê Văn Du (bên phải) là 2 đại diện tiêu biểu của Hà Tĩnh được nhận giải thưởng Lý Tự Trọng năm 2018.
Anh Chu Thanh Hội (SN 1988), là thủ lĩnh đoàn vùng giáo tiêu biểu. "Bén duyên" với phong trào Đoàn từ năm 2010 với cương vị Bí thư Chi đoàn thôn 1 Hải Phong (xã Kỳ Lợi), anh sớm trở thành đầu tàu gương mẫu với nhiều sáng kiến trong tập hợp thanh niên, tổ chức sinh hoạt Đoàn. Anh cũng là người thắp lửa cho phong trào Đoàn của thôn 1 Hải Phong nói riêng và Đoàn xã Kỳ Lợi nói chung.
Đồng chí Trần Quốc Vượng - Thường trực Ban Bí thư, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương trao giải thưởng Lý Tự Trọng cho 87 cán bộ đoàn đạt giải (ảnh internet).
Anh Lê Văn Du, SN 1987, với hơn 18 lần hiến máu nhân đạo đã trở thành hạt nhân “thắp lửa” phong trào hiến máu tình nguyện ở xã Xuân Thành, huyện Nghi Xuân. Không chỉ thế, anh còn là cán bộ Đoàn năng nỗ, nhanh nhạy tiếp cận và tận dụng mạng xã hội để kết nối, tập hợp thanh niên. Qua đó, góp phần kêu gọi con em xa quê ủng hộ xây dựng quê hương và các phong trào Đoàn của địa phương với số tiền lên tới hàng trăm triệu đồng mỗi năm.
Giải thưởng Lý Tự Trọng là phần thưởng cao quý của Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh trao tặng các bí thư chi Đoàn; phó bí thư, bí thư Đoàn cấp cơ sở; cán bộ trực tiếp làm công tác Đoàn, phong trào thanh thiếu nhi cấp huyện. Đây là những cá nhân tuổi không quá 35, có thành tích xuất sắc trong học tập, lao động, công tác, trong công tác Đoàn và phong trào thanh thiếu nhi; có nhiều ý tưởng, sáng kiến được ứng dụng trong thực tiễn đạt hiệu quả.
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.