(Baohatinh.vn) - Sáng 8/11, tại hội trường xã Đức Thủy, Dự án Phát triển Nông nghiệp Hà Tĩnh phối hợp cùng UBND huyện Đức Thọ, Trung tâm Ứng dụng KHKT bảo vệ cây trồng và vật nuôi huyện Đức Thọ tổ chức Hội thi "Truyền thông mô hình chuỗi sản phẩm lúa năm 2015".
Ban Tổ chức Hội thi tặng hoa cho các đội tham dự
Tham dự hội thi có 5 đội đến từ các xã: Đức Thủy, Đức Tùng, Bùi Xá, Đức Long, Đức An. Các thí sinh tham gia 3 phần thi gồm: chào hỏi, kiến thức, kỹ năng.
Sau 1 buổi thi sôi nổi, Ban Tổ chức đã trao giải Nhất cho đội xã Đức Thủy, giải Nhì cho đội xã Đức Tùng.
Màn chào hỏi của đội Đức Thủy
Các đội tham gia phần trả lời câu hỏi
Hội thi được tổ chức nhằm tuyên truyền chuỗi giá trị sản phẩm lúa mà Dự án Phát triển Nông nghiệp Hà Tĩnh đã xây dựng tại huyện Đức Thọ từ năm 2013 đến nay; khuyến khích và hỗ trợ người dân tiếp cận với phương thức sản xuất theo chuỗi giá trị, đổi mới tổ chức sản xuất theo THT, HTX; đẩy mạnh liên kết giữa các khâu sản xuất - chế biến - tiêu thụ…
Được biết, mô hình chuỗi sản phẩm lúa do Dự án Phát triển Nông nghiệp Hà Tĩnh hỗ trợ triển khai trên địa bàn 5 xã của huyện Đức Thọ với tổng diện tích gần 450ha trong 5 mùa vụ gần đây.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.
Từ ruộng lúa thấp trũng, ông Võ Văn Thái (60 tuổi, ở xã Cẩm Thịnh, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã cải tạo để phát triển mô hình nuôi cua đồng cho hiệu quả kinh tế cao.
Trước diễn biến phức tạp của khí hậu, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh yêu cầu huyện Hương Khê cần chủ động thực hiện các giải pháp, nhất là “4 tại chỗ” trong phòng, chống thiên tai và PCCCR.
Những cơn mưa dông xuất hiện đã cung cấp nguồn dưỡng chất quý giá cho đồng ruộng, tạo điều kiện thuận lợi để nông dân Hà Tĩnh chăm sóc lúa giai đoạn làm đòng.