(Baohatinh.vn) - Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Các đại biểu tham dự lớp tập huấn.
Sáng 9/7, Hội LHPN tỉnh tổ chức khai mạc lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ cho cán bộ hội các cấp.
Phó Trưởng ban Tổ chức Trung ương Hội LHPN Việt Nam Nguyễn Thị Thanh Thùy, Chủ tịch Hội LHPN Hà Tĩnh Nguyễn Thị Lệ Hà cùng đại diện Ban Dân vận Tỉnh ủy tham dự.
Tham gia lớp tập huấn có gần 300 học viên là cán bộ hội LHPN đến từ 13 huyện, thị xã, thành phố trên địa bàn tỉnh. Thời gian tập huấn diễn ra trong 3 ngày (từ 9/7 - 11/7), với nhiều nội dung quan trọng được các giảng viên, báo cáo viên từ trung ương đến lãnh đạo các ban, ngành cấp tỉnh trực tiếp lên lớp, truyền đạt cho các học viên.
Chủ tịch Hội LHPN Hà Tĩnh Nguyễn Thị Lệ Hà: "Để hội nghị tập huấn đạt hiệu quả, chất lượng, hoàn thành kế hoạch đề ra, yêu cầu các học viên nêu cao tinh thần trách nhiệm, tập trung nghiêm túc, lắng nghe đầy đủ và tích cực tham gia thảo luận, tương tác đa chiều với giảng viên".
Dự kiến, lớp tập huấn sẽ cung cấp cho các học viên 7 chuyên đề, gồm: Xây dựng tổ chức hội vững mạnh; Công tác tập hợp phụ nữ, phát triển và quản lý hội viên; Ứng dụng công nghệ thông tin trong đổi mới hoạt động hội; Hướng dẫn về một số nghiệp vụ ủy thác, các chính sách nguồn vốn ngân hàng CSXH và nghiệp vụ kiểm tra, giám sát hoạt động phối hợp với Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn; Tăng cường bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng; Công tác tôn giáo trong tình hình hiện nay; Đối thoại chính sách.
Phó Trưởng ban Tổ chức Trung ương Hội LHPN Nguyễn Thị Thanh Thùy truyền đạt chuyên đề Xây dựng tổ chức hội vững mạnh.
Đây cũng là dịp để cán bộ hội cấp cơ sở có điều kiện để giao lưu, học hỏi những kiến thức mới, trao đổi kinh nghiệm trong quá trình tổ chức các hoạt động ở địa phương; góp phần tháo gỡ những khó khăn, vướng mắc để từng bước nâng cao hoạt động của hội LHPN trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.
Kế thừa, phát huy truyền thống đoàn kết, hữu nghị giữa hai nước, cấp ủy, chính quyền và MTTQ các cấp ở Hà Tĩnh luôn quan tâm hoạt động đối ngoại với các địa phương của nước bạn Lào.
Các hoạt động hè gắn với cuộc vận động "Tự hào một dải non sông" nhằm giáo dục thanh thiếu nhi TP Hà Tĩnh về lòng yêu nước, ý thức về chủ quyền quốc gia.
Hơn 1.500 đoàn viên thanh niên Hà Tĩnh đã đồng loạt ra quân Ngày cao điểm “Chiến sỹ tình nguyện xây dựng đô thị sáng - xanh - sạch - đẹp - văn minh - an toàn”.
Cùng với đánh giá những kết quả đạt được, các khó khăn, tồn tại trong nhiệm kỳ qua và đề ra phương hướng, nhiệm vụ thời gian tới, Đại hội Đại biểu MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã hiệp thương cử Ủy viên Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà nhiệm kỳ 2024 - 2029.
Sự đồng hành, tiếp sức của các tổ chức, đoàn thể, gia đình và xã hội đã trở thành nguồn khích lệ to lớn để các thí sinh Hà Tĩnh bước vào Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024 một cách bình tĩnh, tự tin, hướng tới kết quả cao nhất.
Nhiệm kỳ 2024 - 2029, MTTQ huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) tiếp tục tăng cường sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân tộc; nâng cao chất lượng, hiệu quả các cuộc vận động, phong trào thi đua, góp phần nâng cao đời sống vật chất, tinh thần của Nhân dân.
Công đoàn Hà Tĩnh đã cơ bản hoàn thành các chỉ tiêu, nhiệm vụ trong 6 tháng đầu năm 2024, góp phần khẳng định vị thế của tổ chức trong hệ thống chính trị.
MTTQ thị xã Hồng Lĩnh tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động, phát huy tinh thần sáng tạo, khát vọng vươn lên của các tầng lớp nhân dân, cùng xây dựng địa phương ngày càng phát triển, xứng đáng là trung tâm kinh tế - xã hội phía Bắc tỉnh Hà Tĩnh.
Phát huy những kết quả nổi bật trong nhiệm kỳ vừa qua, Hội Liên hiệp thanh niên huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) tiếp tục hành động theo khẩu hiệu “Đoàn kết – tiên phong – sáng tạo – phát triển” trong nhiệm kỳ mới.