(Baohatinh.vn) - Huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) vừa huy động hơn 500 người dân làm tổng vệ sinh tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Nầm để chuẩn bị lễ đón nhận và an táng hài cốt liệt sĩ quy tập từ Lào.
Chiều ngày 4/5, huyện Hương Sơn đã huy động 400 em học sinh Trường THPT Lê Hữu Trác và hơn 100 cán bộ, công chức trên địa bàn làm tổng vệ sinh Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Nầm. Các em học sinh tham gia dọn dẹp môi trường, lau chùi các ngôi mộ...
Các em cũng tập trung phát quang cây cỏ, phun thuốc tiêu độc khử trùng phòng chống dịch bệnh Covid-19 theo hướng dẫn xung quanh khu vực trong và ngoài nghĩa trang.
Cán bộ công chức, viên chức thực hiện phần việc treo khẩu hiệu, cờ Tổ quốc, cờ nước bạn Lào trang trọng dọc trục đường từ Quốc lộ 8A đi vào nghĩa trang. Đây là hoạt động nhằm chuẩn bị tốt cho lễ đón nhận hài cốt liệt sĩ, quân tình nguyện và chuyên gia Việt Nam hy sinh tại nước CHDCND Lào về an táng tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Nầm, dự kiến diễn ra vào ngày mai (6/5).
Hoạt động này nhằm giáo dục cho cán bộ, học sinh và các tầng lớp nhân dân về truyền thống cách mạng, biết ơn công lao của các anh hùng, liệt sĩ đã anh dũng hy sinh vì sự nghiệp giải phóng dân tộc và thực hiện nhiệm vụ quốc tế cao cả.
Ban Chỉ đạo 515 tỉnh Hà Tĩnh cùng các địa phương, sở, ngành chức năng đang tích cực chuẩn bị để ngày 6/5 đón nhận 11 hài cốt liệt sỹ hy sinh tại Lào được quy tập trong mùa khô 2020 - 2021 về nước.
Sau 1 tháng thực hiện đợt cao điểm xây dựng huyện NTM, các địa phương thuộc huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) đã nhựa hóa, bê tông hóa hơn 4,5 km đường giao thông; trồng mới gần 91km hàng rào xanh cùng nhiều phần việc thiết thực khác.
Tháng 7, về những nghĩa trang liệt sỹ ở Hà Tĩnh dâng nén hương thơm tưởng nhớ các bậc tiền nhân đã hy sinh vì đất nước, chứng kiến nơi yên nghỉ khang trang sạch đẹp của các liệt sỹ, lòng tôi không khỏi xúc động trước công việc lặng thầm của những người quản trang làm nhiệm vụ canh giữ các phần mộ nơi này.
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.