(Baohatinh.vn) - Phát hiện 2 em nhỏ chới với dưới nước sâu, 2 học sinh Trường THCS Thạch Kim (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã nhanh chóng nhảy xuống cứu các em lên bờ an toàn.
Sáng 28/9, Tỉnh đoàn, Sở Giáo dục và Đào tạo Hà Tĩnh trao bằng khen, giấy khen cho 2 học sinh Trường THCS Thạch Kim (Lộc Hà) là Phạm Phúc Sinh và Nguyễn Hoàng Phong vì đã cứu 2 em nhỏ đuối nước.
Lãnh đạo Tỉnh đoàn, Hội đồng Đội tỉnh trao Bằng khen của Đoàn TNCS Hồ Chí Minh tỉnh Hà Tĩnh cho em Nguyễn Hoàng Phong (thứ 2 từ phải qua) và Phạm Phúc Sinh (thứ 3 từ phải qua) vì đã dũng cảm cứu người đuối nước.
Trước đó, vào khoảng 17h30 ngày 30/8/2023, trong lúc chơi đùa tại âu thuyền xã Thạch Kim (huyện Lộc Hà), 2 em nhỏ là Trần Đình Nhật Anh (8 tuổi) và Nguyễn Bảo Bình (6 tuổi) không may sẩy chân rơi xuống nước.
Phát hiện 2 đang chới với dưới nước sâu, em Phạm Phúc Sinh (lớp 7C) và Nguyễn Hoàng Phong (lớp 7E) đã nhanh chóng nhảy xuống cứu các em lên bờ an toàn.
Đại diện Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh trao giấy khen của Giám đốc Sở cho 2 em.
Kịp thời động viên, tuyên dương hành động dũng cảm của 2 em, sáng 28/9, Tỉnh đoàn, Sở Giáo dục và Đào tạo đã tổ chức tuyên dương, khen thưởng Phạm Phúc Sinh và Nguyễn Hoàng Phong.
Hành động dũng cảm cứu người của 2 em là tấm gương sáng cho bạn bè noi theo.
Phạm Thị Hồng Nhung (Hương Khê, Hà Tĩnh) - cựu sinh viên Trường Đại học Ngoại thương cơ sở II tại TP Hồ Chí Minh gây ấn tượng với Hội đồng tuyển sinh học bổng du học của Chính phủ Ireland bởi bảng thành tích học tập, hoạt động ngoại khoá ấn tượng.
Ngày 22/4/2016, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đến thăm hỏi bà con ở khu dân cư nông thôn mới kiểu mẫu thôn Tân Văn, xã Thạch Văn, huyện Thạch Hà (Hà Tĩnh). Biết thông tin, bà Lê Thị Kiền ở thôn bên cạnh (Đông Văn) đã hái bó hoa loa kèn đỏ tươi trong vườn, vượt 3 cây số mang đến tặng người lãnh đạo cao nhất của Đảng ta với tấm lòng thành kính, biết ơn.
Với ông Nguyễn Đăng Sỹ - Trạm trưởng Trạm Hải đăng Cửa Nhượng (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh), công việc canh “mắt thần” luôn sáng giữa biển khơi tuy thầm lặng nhưng cũng đầy tự hào, thiêng liêng.
Trở về từ chiến trường với thương tật nặng nề, nhưng thương binh Trần Văn Xuân ở xã Vượng Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã vượt qua tất cả nhờ tình yêu thương của người vợ là bà Võ Thị Nhân.
Ông quê ở huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh. Trong lịch sử Việt Nam, chưa có một nhân vật nào có được huyền thoại, truyền thuyết về địa lý, phong thủy ảnh hưởng sâu sắc tới người dân, sống mãi với thời gian như ông.
Cựu chiến binh Nguyễn Huy Năm (SN 1956, tổ dân phố Đông Trinh, phường Kỳ Trinh, TX Kỳ Anh - Hà Tĩnh) là tấm gương tiêu biểu trong phát triển kinh tế, điển hình về ý chí vươn lên của người thương binh "tàn nhưng không phế"...
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.
Ông quê ở xã Ích Hậu, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh, nổi tiếng là vị quan thanh liêm, chính trực, lập được nhiều công trạng. Ông phụng sự trong 3 triều vua Lê (Lê Thế Tông, Lê Kính Tông và Lê Thần Tông) và 2 đời chúa là Trịnh Tùng, Trịnh Tráng.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
“Nước có quốc pháp, nhà có gia phong” - câu thành ngữ về nếp nhà ấy đang được mỗi gia đình người Việt nói chung và người Hà Tĩnh nói riêng giữ gìn, phát huy, kiến tạo tổ ấm hạnh phúc, góp phần xây dựng đất nước thịnh vượng.
18 tháng tuổi, bé Nguyễn Hữu Thiên Khang (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) đã đọc thông thạo các nội dung trên sách báo, đến năm 3 tuổi, bé đã ghi nhớ và đọc được tiếng Anh.