(Baohatinh.vn) - Chị em phụ nữ Hà Tĩnh đã tích cực hưởng ứng "Tuần lễ Áo dài" chào mừng Ngày Quốc tế phụ nữ (8/3) do Trung ương Hội LHPN Việt Nam phát động, góp phần lan tỏa vẻ đẹp của tà áo truyền thống đến bạn bè gần xa.
Những ngày này, trên mỗi làng quê Hà Tĩnh, từ thành phố tới vùng sâu, vùng xa, Áo dài trở thành chủ đề trang phục được các chị em hết sức quan tâm. Bằng nhiều cách khác nhau như: khoác lên bộ áo dài đến công sở, dự các sự kiện văn hóa cộng đồng, hay chụp ảnh mặc áo dài tại các di tích, thắng cảnh quê hương để đăng lên MXH, chị em đã góp phần tôn vinh di sản văn hóa của người phụ nữ Việt. Trong ảnh: Hội LHPN xã Kim Hoa (Hương Sơn) chụp ảnh trong trang phục áo dài ngày đầu xuân Giáp Thìn 2024. Chị Nguyễn Thị Nguyệt - Chi hội trưởng Phụ nữ thôn Hùng Sơn (xã Sơn Hàm, Hương Sơn) chia sẻ: "Tuần lễ Áo dài là cơ hội để chúng tôi thể hiện tình yêu, niềm tự hào về di sản văn hóa của người phụ nữ Việt Nam. Dịp này, các cán bộ, hội viên phụ nữ trong thôn chúng tôi đều mặc áo dài để tham dự các hoạt động văn hóa tại xã hoặc chụp ảnh đăng lên mạng xã hội". Ảnh: Cán bộ, hội viên phụ nữ xã Sơn Hàm (Hương Sơn) chụp ảnh áo dài tại công sở UBND xã. Hưởng ứng Tuần lễ Áo dài hướng tới kỷ niệm 114 năm Ngày Quốc tế phụ nữ, 1984 năm cuộc khởi nghĩa Hai Bà Trưng, các cấp Hội phụ nữ Thạch Hà cũng đã tổ chức chuyến hành hương về dâng hương tại địa chỉ đỏ Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc. Tại cuộc hành hương, trong trang phục áo dài truyền thống, chị em đã lưu lại những hình ảnh bên di tích - nơi gắn với sự hy sinh anh dũng của 10 nữ liệt sỹ TNXP Tiểu đội 4, Đại đội 552 (Tổng đội TNXP 55 Hà Tĩnh) cũng như các chiến sỹ và đồng bào đã ngã xuống nơi đây, vì hòa bình, độc lập dân tộc.
Nhân dịp Ngày truyền thống của Bộ đội Biên phòng (3/3), cán bộ, hội viên Hội LHPN xã Kỳ Khang (huyện Kỳ Anh) cùng mặc áo dài đến tặng hoa, chúc mừng các cán bộ, chiến sỹ Đồn Biên phòng Kỳ Khang.
Chị Nguyễn Thị Liên - Chủ tịch Hội LHPN xã Kỳ Khang cho biết: "Mặc chiếc áo dài truyền thống trong một ngày lễ quan trọng của lực lượng biên phòng, chúng tôi muốn gửi gắm tình cảm hậu phương nồng ấm từ những người phụ nữ là bà, mẹ, vợ, chị, em... tới các chiến sỹ ngày đêm gìn giữ yên bình cho Tổ quốc".
Để lan tỏa hình ảnh áo dài truyền thống kết hợp quảng bá du lịch nhiều cán bộ, hội viên phụ nữ đã chọn các di tích, danh lam thắng cảnh địa phương để "check in". Trong ảnh: Chị Đặng Thị Nhật (xã Mai Phụ, Lộc Hà) chụp ảnh mặc áo dài bên đền thờ Vua Mai Hắc Đế.
Cán bộ, hội viên Hội LHPN huyện Hương Khê và xã Hương Vĩnh quảng bá áo dài tại chùa Bảo Lâm ở xã Hương Vĩnh.
Cán bộ, hội viên phụ nữ xã Xuân Hải (Nghi Xuân) rực rỡ trong tà áo dài đỏ thắm tại Khu di tích Nguyễn Du. Cán bộ, hội viên Hội LHPN TX Hồng Lĩnh chụp ảnh áo dài tại danh thắng chùa Hang (phường Bắc Hồng). Cán bộ, hội viên phụ nữ phường Thạch Linh (TP Hà Tĩnh) quảng bá tà áo dài truyền thống của phụ nữ Việt tại Văn Miếu Hà Tĩnh.
Hưởng ứng Tuần lễ Áo dài, 100% đơn vị hội phụ nữ xã, phường ở TX Kỳ Anh cũng đã nhiệt tình tham gia, bằng nhiều hình thức như: mặc áo dài đến công sở, chụp ảnh áo dài tại các di tích, điểm check in ở trung tâm thị xã... đăng tải quảng bá trên MXH, các hội viên phụ nữ hướng đến lan tỏa vẻ đẹp của tà áo truyền thống người phụ nữ Việt Nam cũng như hình ảnh một thị xã đang phát triển đầy năng động .
Tiếp nối những thành công về quảng bá Tuần lễ Áo dài từ các năm trước, giữa tháng 2/2024, Hội LHPN Hà Tĩnh đã xây dựng kế hoạch triển khai tới các cấp hội nhằm thực hiện có hiệu quả đợt phát động từ Trung ương Hội LHPN Việt Nam. Do vậy, ngay từ ngày đầu tiên của Tuần lễ Áo dài năm 2024, các cấp hội phụ nữ trên toàn tỉnh đã hưởng ứng một cách nhiệt tình. Nhiều đơn vị cấp huyện, cấp xã đã có những kế hoạch, cách làm hay thu hút đông đảo chị em tham gia. Qua đó, góp phần tôn vinh giá trị của áo dài; khơi dậy tình yêu, niềm tự hào, trách nhiệm giữ gìn, phát huy giá trị di sản áo dài trong mỗi cán bộ, hội viên phụ nữ, cộng đồng; giới thiệu về văn hóa, quê hương, con người Hà Tĩnh nói chung và phụ nữ Hà Tĩnh nói riêng đến đông đảo bạn bè khắp mọi miền.
Bà Nguyễn Thị Quyên - Phó Chủ tịch Hội LHPN Hà Tĩnh
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.
Kế thừa, phát huy truyền thống đoàn kết, hữu nghị giữa hai nước, cấp ủy, chính quyền và MTTQ các cấp ở Hà Tĩnh luôn quan tâm hoạt động đối ngoại với các địa phương của nước bạn Lào.