(Baohatinh.vn) - Số mẫu test nhanh này được bổ sung vào nguồn mẫu dự trữ của Trung tâm Y tế huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) để phục vụ nhu cầu của Nhân dân.
Lãnh đạo MTTQ huyện Can Lộc trao tặng 1000 mẫu test nhanh cho Trung tâm Y tế huyện
Sáng nay 14/5, Ủy ban MTTQ huyện Can Lộc đã trao tặng 1.000 mẫu test nhanh kháng nguyên, sàng lọc virus SARS-CoV-2, trị giá 135 triệu đồng (trích từ quỹ ủng hộ phòng, chống Covid-19) cho Trung tâm Y tế huyện.
Số mẫu test nhanh này được bổ sung vào nguồn mẫu dự trữ của Trung tâm Y tế huyện để phục vụ nhu cầu của Nhân dân.
Người dân thực hiện test nhanh tại Trung tâm Y tế huyện Can Lộc.
Điểm thực hiện dịch vụ test nhanh kháng nguyên, sàng lọc virus SARS-CoV-2 ở Can Lộc đặt tại Trung tâm Y tế huyện. Từ ngày 12/6, điểm này đi vào hoạt động có thu phí các dụng cụ xét nghiệm 150.000 đồng/mẫu. Đây chỉ là chi phí để mua các sinh phẩm, dụng cụ phục vụ cho test nhanh; các khoản chi phí phát sinh khác do ngân sách địa phương hỗ trợ.
Đến thời điểm hiện tại, đã có 800 người thực hiện dịch vụ test nhanh tại Trung tâm Y tế huyện.
Cán bộ Trung tâm Y tế huyện lưu mẫu test nhanh
Để đáp ứng nhu cầu của người dân, cũng trong sáng nay, huyện Can Lộc đã triể khai thêm điểm dịch vụ test nhanh tại Trạm y tế xã Kim Song Trường. Đây là nơi có sân bãi rộng, đảm bảo giãn cách để thực hiện nghiêm các quy định phòng chống dịch của ngành y tế và chính quyền địa phương.
Sắp tới, việc test nhanh kháng nguyên, sàng lọc virus SARS-CoV-2 sẽ có thể được thực hiện lưu động ở các xã, thị trấn trên địa bàn toàn huyện.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".