Năm 2016 đánh dấu sự thành công rực rỡ của Thể thao Việt Nam trên trường thể thao quốc tế...
Những người theo dõi thể thao Việt Nam hẳn còn nhớ rất rõ khoảnh khắc lịch sử tại Olympic Rio diễn ra vào rạng sáng ngày 7/8. Hoàng Xuân Vinh khi ấy, bằng bản lĩnh và quyết tâm tột bậc đã vượt qua sức ép của hàng nghìn người hâm mộ Brazil để giành chiến thắng trước xạ thủ chủ nhà Felipe Wu ở viên đạn cuối cùng với điểm số khó tin 10,7, để qua đó phá kỷ lục Olympic nội dung 10m súng ngắn hơi nam và quan trọng hơn hết là tạo nên một cột mốc mới cho thể thao Việt Nam.
Xạ thủ Hoàng Xuân Vinh
Kể từ đây, chúng ta đã có được tấm huy chương vàng đầu tiên ở sân chơi dành cho những VĐV xuất sắc nhất thế giới.
Sau thành công của Hoàng Xuân Vinh ở Olympic Rio, Thể thao Việt Nam tiếp tục hướng đến chiếc huy chương đầu tiên đại Paralympic trong lần thứ 5 tham dự đấu trường này. VĐV cử tạ Lê Văn Công là người lĩnh ấn tiên phong, và anh đã tạo ra một khoảnh khắc không thể nào quên.
Đêm 8/9, Lê Văn Công đã nâng thành công mức tạ 183 kg để phá kỉ lục Parlympic lẫn kỉ lục thế giới ở hạng cân dưới 49 kg, qua đó mang về tấm huy chương vàng danh giá cho thể thao Việt Nam. Một thành quả đầy tự hào được đúc kết từ những nỗ lực không ngừng của Lê Văn Công trong suốt hơn 10 năm qua, khi anh đã nâng cao được hơn 70kg thành tích của chính mình.
VĐV cử tạ Lê Văn Công
Hoàng Xuân Vinh và Lê Văn Công bằng tài năng, nỗ lực và ý chí của mình đã xuất sắc tạo nên những dấu ấn lịch sử cho thể thao Việt Nam trong năm 2016. Những hình ảnh này đầy xúc động mà cũng rất tự hào này chắc chắn sẽ còn in sâu vào trong tâm trí mỗi người trong rất nhiều năm sau nữa…!
Tuyển Tây Ban Nha đã vô địch EURO 2024 một cách thuyết phục và xứng đáng. Tuy nhiên, tham vọng của đất nước xứ sở đấu bò chưa dừng lại ở đây. Họ muốn ghi danh vào lịch sử với hành trình tại Olympic Paris 2024.
Ngôi sao NBA Kevin Durant, nữ VĐV cưỡi ngựa người Đức Isabell Werth hay kình ngư Kate Ledecky đều có thể lập kỷ lục giành HC vàng tại Olympic Paris 2024.
Lễ khai mạc Thế vận hội mùa Hè (Olympic Paris 2024) dự kiến diễn ra trên sông Seine với khoảng 160 chiếc thuyền chở các đoàn thể thao và quan chức diễu hành trên sông.
Giải Vô địch cờ vua Hà Tĩnh mở rộng lần thứ 4 có 428 vận động viên (VĐV) và nhóm phụ huynh đến từ 16 CLB cờ vua các tỉnh: Hà Tĩnh, Quảng Bình, Nghệ An và Ninh Bình tham gia.
Sau 2,5 ngày tranh tài sôi nổi, đội tuyển Can Lộc giành cúp vô địch nội dung thiếu niên và TP Hà Tĩnh đạt quán quân nhi đồng tại Giải Bóng đá thiếu niên - nhi đồng Hà Tĩnh 2024.
Giải Bóng đá thiếu niên - nhi đồng Hà Tĩnh năm 2024 thu hút 9 đội bóng nhi đồng, 7 đội bóng thiếu niên với hơn 200 VĐV đến từ các địa phương trong tỉnh.
Võ Thị Mỹ Tiên hiện là kình ngư số 1 của Việt Nam tại vòng loại Olympic vừa qua (775 điểm), xếp ngay sau cô là tài năng trẻ 15 tuổi Nguyễn Thúy Hiền (769 điểm).
Giải đấu nhằm khuyến khích phong trào tập luyện thể thao, nâng cao tinh thần đoàn kết giữa các hội viên, góp phần xây dựng Hội Cựu TNXP Hà Tĩnh ngày càng vững mạnh.
Sở hữu thành tích “khủng” môn bóng chuyền học đường, em Hồ Lê Thùy Dương (SN 2009, trú xã Kỳ Sơn, huyện Kỳ Anh, Hà Tĩnh) được CLB Bóng chuyền nữ Binh chủng Thông tin chiêu mộ.
Kết thúc Hội khỏe Phù Đổng toàn quốc lần thứ X, khu vực III năm 2024, đoàn Hà Tĩnh giành được 30 huy chương, xếp thứ 4 trên tổng số 11 đơn vị tham gia.