(Baohatinh.vn) - Ngày 20/12, VĐV người Hà Tĩnh - Hoàng Thị Mỹ Tâm (hạng cân 55kg) đã xuất sắc đánh bại Namkhao Penpisut (Thái Lan) trong trận chung kết để giành HCV nữ U21 Giải Vô địch karatedo châu Á năm 2021.
Đây là tấm huy chương vàng quý giá của đội tuyển karatedo Việt Nam trong ngày đầu tiên thi đấu tại giải và cũng là huy chương vàng đầu tiên sau 2 năm karatedo Việt Nam không tham gia giải đấu quốc tế do dịch COVID-19.
VĐV Hoàng Thị Mỹ Tâm dành HCV tại Giải Vô địch karatedo châu Á
VĐV Hoàng Thị Mỹ Tâm (SN 2003), được đào tạo tại Trung tâm Huấn luyện và Thi đấu TDTT Hà Tĩnh, là VĐV tiêu biểu của đội tuyển karatedo trẻ Việt Nam.
Tâm từng giành HCB Giải Vô địch karatedo trẻ Đông Nam Á năm 2017; HCV Giải Vô địch karatedo quốc gia năm 2017; HCV Giải Vô địch karatedo Đông Nam Á năm 2018, HCB Giải Vô địch karatedo trẻ châu Á năm 2018…
VĐV Hoàng Thị Mỹ Tâm cùng HLV Lê Tùng Dương.
Được biết, Giải Vô địch karatedo châu Á 2021 diễn ra tại Almaty (Kazakhstan) từ ngày 18 đến 22/12. Tham dự giải có gần 500 vận động viên đến từ 23 quốc gia và vùng lãnh thổ. Đội tuyển karatedo Việt Nam tham gia giải đấu với 9 vận động viên.
Thành tích tại giải lần này là cơ hội tốt để Hoàng Thị Mỹ Tâm tích lũy kinh nghiệm chuẩn bị cho những đấu trường lớn hơn.
Tuyển Tây Ban Nha đã vô địch EURO 2024 một cách thuyết phục và xứng đáng. Tuy nhiên, tham vọng của đất nước xứ sở đấu bò chưa dừng lại ở đây. Họ muốn ghi danh vào lịch sử với hành trình tại Olympic Paris 2024.
Ngôi sao NBA Kevin Durant, nữ VĐV cưỡi ngựa người Đức Isabell Werth hay kình ngư Kate Ledecky đều có thể lập kỷ lục giành HC vàng tại Olympic Paris 2024.
Lễ khai mạc Thế vận hội mùa Hè (Olympic Paris 2024) dự kiến diễn ra trên sông Seine với khoảng 160 chiếc thuyền chở các đoàn thể thao và quan chức diễu hành trên sông.
Giải Vô địch cờ vua Hà Tĩnh mở rộng lần thứ 4 có 428 vận động viên (VĐV) và nhóm phụ huynh đến từ 16 CLB cờ vua các tỉnh: Hà Tĩnh, Quảng Bình, Nghệ An và Ninh Bình tham gia.
Sau 2,5 ngày tranh tài sôi nổi, đội tuyển Can Lộc giành cúp vô địch nội dung thiếu niên và TP Hà Tĩnh đạt quán quân nhi đồng tại Giải Bóng đá thiếu niên - nhi đồng Hà Tĩnh 2024.
Giải Bóng đá thiếu niên - nhi đồng Hà Tĩnh năm 2024 thu hút 9 đội bóng nhi đồng, 7 đội bóng thiếu niên với hơn 200 VĐV đến từ các địa phương trong tỉnh.
Võ Thị Mỹ Tiên hiện là kình ngư số 1 của Việt Nam tại vòng loại Olympic vừa qua (775 điểm), xếp ngay sau cô là tài năng trẻ 15 tuổi Nguyễn Thúy Hiền (769 điểm).
Giải đấu nhằm khuyến khích phong trào tập luyện thể thao, nâng cao tinh thần đoàn kết giữa các hội viên, góp phần xây dựng Hội Cựu TNXP Hà Tĩnh ngày càng vững mạnh.
Sở hữu thành tích “khủng” môn bóng chuyền học đường, em Hồ Lê Thùy Dương (SN 2009, trú xã Kỳ Sơn, huyện Kỳ Anh, Hà Tĩnh) được CLB Bóng chuyền nữ Binh chủng Thông tin chiêu mộ.
Kết thúc Hội khỏe Phù Đổng toàn quốc lần thứ X, khu vực III năm 2024, đoàn Hà Tĩnh giành được 30 huy chương, xếp thứ 4 trên tổng số 11 đơn vị tham gia.