(Baohatinh.vn) - 150 học viên đến từ các cơ sở, doanh nghiệp được tham gia lớp huấn luyện nghiệp vụ kỹ thuật an toàn khí dầu mỏ hóa lỏng do Trung tâm Khuyến công và Xúc tiến thương mại (Sở Công thương Hà Tĩnh) tổ chức.
Phó Giám đốc Sở Công thương Lê Xuân Từ khai mạc lớp huấn luyện.
Chương trình huấn luyện diễn ra trong 2 ngày 24 và 25/6. Học viên tham dự sẽ được cung cấp những thông tin về các văn bản quy phạm pháp luật về kinh doanh khí; kiến thức chung về khí; thiết bị vận chuyển, tồn chứa, nạp và sử dụng khí; an toàn trong hoạt động kinh doanh khí…
Giảng viên Vũ Lê Vương – Trường Cao đẳng Kinh tế - Kỹ thuật thương mại (Hà Nội) cung cấp thông tin cho học viên.
Tại lớp huấn luyện, các học viên còn được tham gia trao đổi trực tiếp với giảng viên để tháo gỡ, giải quyết những khó khăn trong hoạt động kinh doanh khí dầu mỏ hóa lỏng của doanh nghiệp.
Đây là những kiến thức quan trọng giúp các học viên nắm vững các quy định của pháp luật và có các biện pháp nghiệp vụ để bảo đảm an toàn trong quá trình kinh doanh khí dầu mỏ hóa lỏng.
Học viên lắng nghe các quy định về hoạt động kinh doanh khí.
Kết thúc lớp huấn luyện, các học viên sẽ làm bài sát hạch và được cấp giấy chứng nhận công nhận hoàn thành chương trình huấn luyện kỹ thuật an toàn khí dầu mỏ hóa lỏng.
Được biết, lớp huấn luyện nghiệp vụ kỹ thuật an toàn khí dầu mỏ hóa lỏng tiếp theo sẽ diễn ra trong 2 ngày 26 - 27/6.
Cục Thuế tỉnh Hà Tĩnh khuyến cáo người nộp thuế cảnh giác với hành vi giả danh cán bộ thuế hỗ trợ giảm thuế, hoàn thuế để chiếm đoạt thông tin, tài sản.
Tiến độ các dự án cao tốc Bắc - Nam đoạn qua Hà Tĩnh được đảm bảo, các nhà thầu đang tăng ca, phấn đấu lập kỳ tích hoàn thành gói thầu trước thời hạn hợp đồng.
Dự án đầu tư xây dựng và kinh doanh kết cấu hạ tầng khu công nghiệp Vinhomes Vũng Áng (thị xã Kỳ Anh, Hà Tĩnh) có quy mô sử dụng đất 964,84 ha với tổng vốn đầu tư là 13.276,491 tỷ đồng được Chính phủ chấp thuận chủ trương đầu tư.
Trong suốt thời gian qua, Công ty TNHH Vận hành và Kinh doanh MCC Việt Nam (KKT Vũng Áng, Hà Tĩnh) luôn tạo dựng môi trường làm việc ngày càng tiện nghi, hiện đại, giúp người lao động yên tâm cống hiến, gắn bó với doanh nghiệp.
Nguồn kinh phí từ chương trình khuyến công đã tiếp thêm nguồn lực để các cơ sở công nghiệp nông thôn Hà Tĩnh đầu tư sản xuất, nâng cao giá trị, sức cạnh tranh trên thị trường.
Nền kinh tế phục hồi, thời tiết nắng nóng gay gắt diện rộng kéo theo sản lượng điện thương phẩm của Công ty Điện lực Hà Tĩnh tăng gần 15% so với cùng kỳ 2023.
Hơn 85% doanh nghiệp ngành công nghiệp chế biến – chế tạo trên địa bàn Hà Tĩnh nhận định tình hình sản xuất, kinh doanh trong quý III/2024 sẽ tốt hơn và giữ ổn định so với quý II.
Ngoài thu tiền đất tăng 2,2 lần so với cùng kỳ năm 2023, một số sắc thuế trong 6 tháng qua của Hà Tĩnh cũng tăng trưởng khá, tạo động lực phát triển kinh tế - xã hội.
Khởi công sau nhưng hạng mục nút giao quốc lộ 8 đã kịp hoàn thành, tạo điều kiện thuận lợi cho phương tiện ra vào cao tốc Diễn Châu - Bãi Vọt qua Hà Tĩnh.
Vượt lên sự khắc nghiệt của thời tiết, các nhà thầu thi công Đường dây 500 kV mạch 3 đoạn qua Hà Tĩnh đang tập trung mọi nguồn lực, sớm đưa dự án về đích.
Năm 2024, tỉnh Hà Tĩnh xác định là năm bứt phá để hoàn thành kế hoạch phát triển kinh tế-xã hội 5 năm giai đoạn 2021-2025. Theo số liệu thống kê từ cơ quan chuyên môn, từ đầu năm đến nay, tăng trưởng kinh tế tiếp tục phục hồi, các hoạt động kinh tế-xã hội diễn ra sôi động hơn. Một số chỉ tiêu phát triển kinh tế-xã hội 6 tháng đầu năm đạt kết quả ấn tượng.
Hội thi "Tay nghề Điện lực Dầu khí" diễn ra tại Hà Tĩnh nhằm thực hiện kế hoạch đào tạo và phát triển nguồn nhân lực của Tổng Công ty Điện lực Dầu khí Việt Nam.
Sau khi thông xe cao tốc Diễn Châu (Nghệ An) - Bãi Vọt (Hà Tĩnh), tài xế lưu thông trên tuyến đường này cần nắm rõ các loại biển báo để việc lái xe luôn được an toàn.
Từ 7h sáng mai (30/6), đoạn từ nút giao QL46B (Nghệ An) đến nút giao QL8 (Hà Tĩnh) sẽ chính thức được đưa vào khai thác, thông xe toàn tuyến cao tốc đoạn Diễn Châu – Bãi Vọt.
Việc đưa vào khai thác dự án Diễn Châu - Bãi Vọt nhằm đảm bảo kết nối liên thông cao tốc từ Hà Nội về đến Đức Thọ (Hà Tĩnh), khắc phục tình trạng ùn tắc giao thông và giảm thiểu tai nạn trên QL1A.
Sau lễ thông xe vào chiều nay (29/6), sáng 30/6, cao tốc Diễn Châu - Bãi Vọt đoạn từ nút giao QL46B (Hưng Nguyên, Nghệ An) đến nút giao QL8 (Đức Thọ, Hà Tĩnh) sẽ chính thức đưa vào khai thác.
7h sáng ngày 30/6 sẽ chính thức thông xe 19km còn lại, đoạn từ nút giao QL46B (Hưng Nguyên, Nghệ An) về đến nút giao QL8A (Đức Thọ, Hà Tĩnh), của dự án cao tốc Diễn Châu - Bãi Vọt.
Thông qua việc đối chiếu tài khoản ngân hàng của các hộ kinh doanh online, Cục Thuế tỉnh Hà Tĩnh đã thu hơn 2,6 tỷ đồng tiền thuế trong lĩnh vực thương mại điện tử.
Nhờ nỗ lực của các đơn vị thi công, đến nay, Dự án Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 2 (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã đạt hơn 85% khối lượng; dự kiến đưa tổ máy số 1 vận hành thương mại trong tháng 6/2025.