(Baohatinh.vn) - Nhân kỷ niệm 45 năm giải phóng miền Nam thống nhất đất nước, sáng nay (28/4), Đoàn công tác Quân ủy Trung ương, Bộ Quốc phòng do Thượng tướng Trần Quang Phương - Phó Chủ nhiệm Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam dẫn đầu đến dâng hoa, thắp hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc (Can Lộc - Hà Tĩnh).
Đoàn đặt vòng hoa, dâng hương tại Đài tưởng niệm 10 liệt sỹ TXNP Ngã ba Đồng Lộc
Dâng hoa và thắp hương tại Nhà bia tưởng niệm thanh niên xung phong toàn quốc và khu mộ của 10 liệt nữ TNXP Ngã ba Đồng Lộc, Thượng tướng Trần Quang Phương – Phó Chủ nhiệm Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam cùng đoàn công tác đã kính cẩn nghiêng mình tưởng nhớ và tri ân công lao to lớn của các thanh niên xung phong cả nước nói chung và 10 liệt nữ nói riêng đã không tiếc máu xương, dâng hiến tuổi thanh xuân cho độc lập thống nhất đất nước.
Dịp này, đại diện đoàn cũng giao Bộ CHQS tỉnh trao tặng 16 phần quà, mỗi phần quà trị giá 3 triệu đồng cho cán bộ lãnh đạo cấp trung đoàn trở lên tham gia chiến dịch Hồ Chí Minh trên địa bàn Hà Tĩnh. Trong ảnh: Đại tá Nguyễn Tất Nhân - Chính ủy Bộ CHQS tỉnh trao tặng 3 triệu đồng cho ông Dương Khắc Phú (TDP 6, phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh)
Đến tham quan khu bảo tàng và động viên cán bộ, nhân viên Ban quản lý khu di tích Ba Đồng Lộc, Thượng tướng Trần Quang Phương đánh giá cao ý nghĩa quan trọng của Khu di tích lịch sử cấp quốc gia đặc biệt Ngã ba Đồng Lộc, đồng thời khẳng định đây là địa chỉ đỏ thiêng liêng, góp phần giáo dục đạo đức truyền thống, cách mạng cho các thế hệ hôm nay và mai sau.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.