(Baohatinh.vn) - Tại giải điền kinh Đại hội Thể thao toàn quốc lần thứ IX năm 2022 diễn ra từ ngày 13 - 18/12, đoàn Hà Tĩnh xuất sắc giành được 9 huy chương (3 HCV, 2 HCB và 4 HCĐ).
Các vận động viên giành HCV gồm: Trần Đình Sơn - nội dung 400m nam; Nguyễn Trung Cường - nội dung 3000m nam vượt chướng ngại vật và nội dung 5000m nam. Trong đó, Nguyễn Trung Cường đã phá kỷ lục của các kỳ đại hội khác ở cả 2 nội dung.
VĐV Nguyễn Trung Cường (Hà Tĩnh) về nhất nội dung chạy 5.000m nam. Ảnh: Tuấn Anh/TTXVN
Các vận động viên giành HCB gồm: Lê Tiến Long - nội dung 3000m nam vượt chướng ngại vật; Chu Thị Huệ, Nguyễn Công Hảo, Nguyễn Thị Ngọc, Trần Đình Sơn - nội dung tiếp sức 4x400m hỗn hợp nam nữ.
Các vận động viên giành HCĐ gồm: Lê Thị Thanh Nga - nội dung 3000m vượt chướng ngại vật nữ; Nguyễn Thị Ngọc - nội dung 400m nữ; Nguyễn Trung Cường, Lê Tiến Long, Trần Nhật Sang, Trần Đình Vị - nội dung tiếp sức 4x800 nam; Nguyễn Hoài Nam, Nguyễn Quốc Bảo, Nguyễn Văn Vũ, Trần Đình Sơn - nội dung tiếp sức 4x400m nam.
Điền kinh là môn thể thao có lượng vận động viên đăng ký nhiều với 59 đơn vị và 710 vận động viên, thi đấu 50 nội dung. Hà Tĩnh có 11 vận động viên thi đấu ở 11 nội dung, chung cuộc xếp thứ 7/59 đơn vị tham gia thi đấu bộ môn này.
Thể thao Hà Tĩnh có 8 bộ môn tham gia Đại hội Thể thao toàn quốc, hiện giành được 7 HCV, 13 HCB, 13 HCĐ, tạm xếp thứ 23/65 tỉnh, thành, ngành.
Giải Vô địch cờ vua Hà Tĩnh mở rộng lần thứ 4 có 428 vận động viên (VĐV) và nhóm phụ huynh đến từ 16 CLB cờ vua các tỉnh: Hà Tĩnh, Quảng Bình, Nghệ An và Ninh Bình tham gia.
Sau 2,5 ngày tranh tài sôi nổi, đội tuyển Can Lộc giành cúp vô địch nội dung thiếu niên và TP Hà Tĩnh đạt quán quân nhi đồng tại Giải Bóng đá thiếu niên - nhi đồng Hà Tĩnh 2024.
Giải Bóng đá thiếu niên - nhi đồng Hà Tĩnh năm 2024 thu hút 9 đội bóng nhi đồng, 7 đội bóng thiếu niên với hơn 200 VĐV đến từ các địa phương trong tỉnh.
Võ Thị Mỹ Tiên hiện là kình ngư số 1 của Việt Nam tại vòng loại Olympic vừa qua (775 điểm), xếp ngay sau cô là tài năng trẻ 15 tuổi Nguyễn Thúy Hiền (769 điểm).
Giải đấu nhằm khuyến khích phong trào tập luyện thể thao, nâng cao tinh thần đoàn kết giữa các hội viên, góp phần xây dựng Hội Cựu TNXP Hà Tĩnh ngày càng vững mạnh.
Sở hữu thành tích “khủng” môn bóng chuyền học đường, em Hồ Lê Thùy Dương (SN 2009, trú xã Kỳ Sơn, huyện Kỳ Anh, Hà Tĩnh) được CLB Bóng chuyền nữ Binh chủng Thông tin chiêu mộ.
Kết thúc Hội khỏe Phù Đổng toàn quốc lần thứ X, khu vực III năm 2024, đoàn Hà Tĩnh giành được 30 huy chương, xếp thứ 4 trên tổng số 11 đơn vị tham gia.
Sau hai trận đấu kịch tính trên sân Hà Tĩnh, CLB Trẻ TP Hồ Chí Minh và Định Hướng Phú Nhuận đã giành 2 tấm vé thăng hạng Giải hạng Nhất quốc gia năm 2024/2025.
Sự góp mặt của bình luận viên Ngô Quang Tùng cùng khách mời đã thu hút rất đông khán giả Hà Tĩnh đến theo dõi, giao lưu và hòa mình vào không khí náo nhiệt của Euro 2024.
Giải thể thao diễn ra trên địa bàn huyện Hương Sơn và Nghi Xuân (Hà Tĩnh) nhằm tạo sân chơi để người lao động, người dân và các em học sinh rèn luyện sức khỏe.
Dù đối diện với điều kiện tập luyện, thi đấu thiếu thốn nhưng đội bắn súng Hà Tĩnh luôn kiên trì, nỗ lực để mang về nhiều huy chương cho thể thao tỉnh nhà.