(Baohatinh.vn) - Thực hiện quy hoạch cấp nước vùng tỉnh Hà Tĩnh đến năm 2030 và tầm nhìn đến năm 2050, hiện nay, tỷ lệ người dân đô thị sử dụng nước sạch đạt khoảng 82,6%.
Tiếp tục chỉ đạo thực hiện kế hoạch 38/KH-UBND ngày 16/02/2017 của UBND tỉnh về định hướng phát triển cấp nước đô thị và khu công nghiệp trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh giai đoạn 2017 – 2025, Sở Xây dựng Hà Tĩnh đã tổ chức rà soát, điều chỉnh nội dung quy hoạch cấp nước trong đồ án quy hoạch xây dựng, bổ sung các nội dung liên quan đến biến đổi khí hậu và bảo đảm cấp nước an toàn.
Công ty CP Cấp nước Hà Tĩnh triển khai nhiều giải pháp nhằm cung cấp đủ lượng nước sạch cho khách hàng.
Bên cạnh đó, Sở Xây dựng cũng đã tiến hành theo dõi và chỉ đạo việc quản lý cấp nước theo đúng quy hoạch cấp nước vùng tỉnh Hà Tĩnh đến năm 2030, tiến hành tham mưu với UBND tỉnh thực hiện kế hoạch cấp nước an toàn tại các khu đô thị và cụm công nghiệp…
Từ đó, đưa tỷ lệ người dân đô thị sử dụng nước sạch đạt khoảng 82,6% với mức cấp nước bình quân đầu người là 100 (l/người.ngđ). Hiện vẫn còn khoảng 18% người dân đô thị chưa có điều kiện sử dung nước sạch.
Tỷ lệ người dân đô thị sử dụng nước sạch đạt khoảng 82,6%.
Trong thời gian tới, Sở Xây dựng Hà Tĩnh sẽ tiếp tục phối hợp với các sở, ngành, đơn vị chức năng có liên quan tiếp tục kêu gọi xã hội hóa đầu tư phát triển nguồn, phát triển mạng lưới đường ống cấp nước; tạo điều kiện thuận lợi cho các nhà đầu tư xây dựng các nhà máy nước… nhằm nâng tỷ lệ dân cư đô thị được cấp nước sạch lên 85% vào năm 2020.
Tiến độ các dự án cao tốc Bắc - Nam đoạn qua Hà Tĩnh được đảm bảo, các nhà thầu đang tăng ca, phấn đấu lập kỳ tích hoàn thành gói thầu trước thời hạn hợp đồng.
Dự án đầu tư xây dựng và kinh doanh kết cấu hạ tầng khu công nghiệp Vinhomes Vũng Áng (thị xã Kỳ Anh, Hà Tĩnh) có quy mô sử dụng đất 964,84 ha với tổng vốn đầu tư là 13.276,491 tỷ đồng được Chính phủ chấp thuận chủ trương đầu tư.
Trong suốt thời gian qua, Công ty TNHH Vận hành và Kinh doanh MCC Việt Nam (KKT Vũng Áng, Hà Tĩnh) luôn tạo dựng môi trường làm việc ngày càng tiện nghi, hiện đại, giúp người lao động yên tâm cống hiến, gắn bó với doanh nghiệp.
Nguồn kinh phí từ chương trình khuyến công đã tiếp thêm nguồn lực để các cơ sở công nghiệp nông thôn Hà Tĩnh đầu tư sản xuất, nâng cao giá trị, sức cạnh tranh trên thị trường.
Nền kinh tế phục hồi, thời tiết nắng nóng gay gắt diện rộng kéo theo sản lượng điện thương phẩm của Công ty Điện lực Hà Tĩnh tăng gần 15% so với cùng kỳ 2023.
Hơn 85% doanh nghiệp ngành công nghiệp chế biến – chế tạo trên địa bàn Hà Tĩnh nhận định tình hình sản xuất, kinh doanh trong quý III/2024 sẽ tốt hơn và giữ ổn định so với quý II.
Ngoài thu tiền đất tăng 2,2 lần so với cùng kỳ năm 2023, một số sắc thuế trong 6 tháng qua của Hà Tĩnh cũng tăng trưởng khá, tạo động lực phát triển kinh tế - xã hội.
Khởi công sau nhưng hạng mục nút giao quốc lộ 8 đã kịp hoàn thành, tạo điều kiện thuận lợi cho phương tiện ra vào cao tốc Diễn Châu - Bãi Vọt qua Hà Tĩnh.
Vượt lên sự khắc nghiệt của thời tiết, các nhà thầu thi công Đường dây 500 kV mạch 3 đoạn qua Hà Tĩnh đang tập trung mọi nguồn lực, sớm đưa dự án về đích.
Năm 2024, tỉnh Hà Tĩnh xác định là năm bứt phá để hoàn thành kế hoạch phát triển kinh tế-xã hội 5 năm giai đoạn 2021-2025. Theo số liệu thống kê từ cơ quan chuyên môn, từ đầu năm đến nay, tăng trưởng kinh tế tiếp tục phục hồi, các hoạt động kinh tế-xã hội diễn ra sôi động hơn. Một số chỉ tiêu phát triển kinh tế-xã hội 6 tháng đầu năm đạt kết quả ấn tượng.
Hội thi "Tay nghề Điện lực Dầu khí" diễn ra tại Hà Tĩnh nhằm thực hiện kế hoạch đào tạo và phát triển nguồn nhân lực của Tổng Công ty Điện lực Dầu khí Việt Nam.
Sau khi thông xe cao tốc Diễn Châu (Nghệ An) - Bãi Vọt (Hà Tĩnh), tài xế lưu thông trên tuyến đường này cần nắm rõ các loại biển báo để việc lái xe luôn được an toàn.
Từ 7h sáng mai (30/6), đoạn từ nút giao QL46B (Nghệ An) đến nút giao QL8 (Hà Tĩnh) sẽ chính thức được đưa vào khai thác, thông xe toàn tuyến cao tốc đoạn Diễn Châu – Bãi Vọt.
Việc đưa vào khai thác dự án Diễn Châu - Bãi Vọt nhằm đảm bảo kết nối liên thông cao tốc từ Hà Nội về đến Đức Thọ (Hà Tĩnh), khắc phục tình trạng ùn tắc giao thông và giảm thiểu tai nạn trên QL1A.
Sau lễ thông xe vào chiều nay (29/6), sáng 30/6, cao tốc Diễn Châu - Bãi Vọt đoạn từ nút giao QL46B (Hưng Nguyên, Nghệ An) đến nút giao QL8 (Đức Thọ, Hà Tĩnh) sẽ chính thức đưa vào khai thác.
7h sáng ngày 30/6 sẽ chính thức thông xe 19km còn lại, đoạn từ nút giao QL46B (Hưng Nguyên, Nghệ An) về đến nút giao QL8A (Đức Thọ, Hà Tĩnh), của dự án cao tốc Diễn Châu - Bãi Vọt.
Thông qua việc đối chiếu tài khoản ngân hàng của các hộ kinh doanh online, Cục Thuế tỉnh Hà Tĩnh đã thu hơn 2,6 tỷ đồng tiền thuế trong lĩnh vực thương mại điện tử.
Nhờ nỗ lực của các đơn vị thi công, đến nay, Dự án Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 2 (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã đạt hơn 85% khối lượng; dự kiến đưa tổ máy số 1 vận hành thương mại trong tháng 6/2025.
Đoàn công tác Hiệp hội các doanh nghiệp tỉnh Quảng Châu và một số doanh nghiệp từ các tỉnh của Trung Quốc khẳng định KKT Vũng Áng (Hà Tĩnh) là nơi có nhiều lợi thế để các doanh nghiệp của Trung Quốc tiến hành khảo sát, nghiên cứu đầu tư các dự án trong thời gian tới.