(Baohatinh.vn) - Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Mô hình trồng cây ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng (SN 1989, trú thôn 3, xã Thọ Điền) có diện tích gần 2 ha. Anh Vượng cho biết: "Tôi học hỏi mô hình trồng ba kích tím ở các tỉnh phía Bắc. Nhận thấy đây là loài cây trồng đem lại lợi nhuận kinh tế, thị trường tiêu thụ thuận lợi nên cuối năm 2022, tôi đã mạnh dạn đầu tư gần 600 triệu đồng để thuê máy móc san ủi mặt bằng, mua cây giống về trồng thử nghiệm”. Ban đầu anh Vượng khá lo lắng vì đây là mô hình mới trên địa bàn, chưa có ai trồng. Dù vậy, được gia đình ủng hộ, anh đã quyết tâm trồng loài cây này với mong muốn mang lại thu nhập cao và phát triển ba kích tím trên vùng đất đồi tại địa phương. Sau gần 2 năm trồng và chăm sóc, vườn ba kích tím của anh Vượng sinh trưởng và phát triển tốt, rất phù hợp với điều kiện thổ nhưỡng, khí hậu của địa phương. Anh Vượng cho biết, cây ba kích tím không khó trồng nhưng để đạt tỷ lệ sống cao và cây sinh trưởng tốt, đòi hỏi người trồng phải làm tốt các khâu từ chọn giống, làm đất cho tới chăm sóc.
“Riêng về cây giống, tôi chọn lựa kỹ với các tiêu chí khỏe mạnh, không sâu bệnh, không cụt ngọn, bộ rễ phát triển đầy đủ và còn nguyên bầu. Ngoài ra, vì là cây dược liệu lấy củ nên tuyệt đối không sử dụng thuốc trừ cỏ khi làm đất. Các loại phân sử dụng phù hợp cho cây ba kích tím là phân chuồng hoai mục” - anh Vượng chia sẻ. Trong những ngày nắng nóng, anh Vượng dùng cỏ khô ủ gốc... ... và tưới nước thường xuyên để "chống nóng" cho cây. Với cây ba kích tím, khâu làm cỏ, xới đất rất quan trọng. Trong 2 năm đầu, mỗi, năm anh Vượng làm cỏ, xới đất 4 - 5 lần giúp đất tơi xốp, hạn chế tình trạng nấm bệnh phát sinh, phát triển.
Giá trị kinh tế của cây ba kích tím mang lại cao, thị trường tiêu thụ lớn, từ khi trồng đến lúc thu hoạch mất khoảng 4 - 5 năm. Theo tính toán của anh Vượng, 1 ha trồng hơn 20.000 cây ba kích tím, mỗi cây cho khoảng từ 3 - 4 củ, trọng lượng từ 1,5 - 2 kg; giá bán củ ba kích dao động từ 120.000 - 140.000đồng/kg như hiện nay thì 1 ha ba kích đem về nguồn thu hàng tỷ đồng cho người trồng. Anh Vượng cho biết: “Lợi nhuận từ trồng cây ba kích tím cao hơn nhiều lần so với trồng cây cam, keo… trên cùng một diện tích đất. Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu cây đã mang lại nhiều tín hiệu tích cực cho gia đình như: phù hợp với đất đai, khí hậu địa phương; bộ rễ phát triển tốt; lá luôn xanh mướt…”. Chia sẻ dự định trong thời gian tới, anh Vượng cho biết: “Tôi sẽ mở rộng diện tích thêm 4 sào nữa để nâng cao thu nhập. Cùng đó, tập trung ươm cây giống để phục vụ nhu cầu sản xuất của bà con. Với những hộ dân có nhu cầu trồng cây ba kích tím để phát triển kinh tế, tôi luôn sẵn sàng hướng dẫn kỹ thuật trồng, chăm sóc, nhằm mang lại hiệu quả cao nhất”.
Video: Mô hình trồng cây ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng.
Mô hình trồng cây ba kích tím của anh Vượng là một trong những mô hình mới trên địa bàn. Với sự đầu tư chăm sóc bài bản, kỹ lưỡng, tin rằng, mô hình của gia đình sẽ đem lại hiệu quả kinh tế cao. Thời gian tới, xã sẽ tích cực tuyên truyền, vận động người dân trên địa bàn đến học hỏi, từng bước nhân rộng sản xuất khi đủ điều kiện nhằm phát triển nguồn dược liệu này trên địa bàn. Qua đó, góp phần nâng cao thu nhập cho người dân, hoàn thiện các tiêu chí để Thọ Điền về đích NTM nâng cao vào cuối năm nay.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.
Từ ruộng lúa thấp trũng, ông Võ Văn Thái (60 tuổi, ở xã Cẩm Thịnh, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã cải tạo để phát triển mô hình nuôi cua đồng cho hiệu quả kinh tế cao.
Trước diễn biến phức tạp của khí hậu, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh yêu cầu huyện Hương Khê cần chủ động thực hiện các giải pháp, nhất là “4 tại chỗ” trong phòng, chống thiên tai và PCCCR.
Những cơn mưa dông xuất hiện đã cung cấp nguồn dưỡng chất quý giá cho đồng ruộng, tạo điều kiện thuận lợi để nông dân Hà Tĩnh chăm sóc lúa giai đoạn làm đòng.
Việc tập trung, tích tụ ruộng đất ở xã Xuân Lĩnh (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) sẽ hình thành vùng sản xuất tập trung, nâng cao hiệu quả, giá trị trên đơn vị diện tích.
Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật Hà Tĩnh dự báo rầy lứa 2 ra rộ trên lúa hè thu từ thời điểm 15/7/2024 trở đi, có nguy cơ gây cháy ở những vùng có mật độ cao.
Ngư dân Hà Tĩnh mong muốn được hỗ trợ thêm nguồn lực để khắc phục tình trạng bồi lắng ở Khu neo đậu tránh trú bão Cửa Hội - Xuân Phổ, đảm bảo an toàn cho tàu thuyền vào cập bến.
Phấn đấu đạt chuẩn NTM nâng cao vào cuối năm 2024, xã Cẩm Quang (Cẩm Xuyên - Hà Tĩnh) đã phát động nhiều đợt thi đua cao điểm xây dựng, củng cố các tiêu chí.
Với tư cách là Bí thư Chi bộ, anh Nguyễn Văn Sơn đã phát huy dân chủ, đoàn kết ở thôn nghèo Hương Yên (Lộc Yên, Hương Khê, Hà Tĩnh) để hoàn thành các tiêu chí NTM.
Từ vùng đất khó, người dân thôn Bình Minh (xã Cẩm Bình, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã cùng nhau xây dựng thành khu dân cư nông thôn mới kiểu mẫu thanh bình, đáng sống.
Di chứng của chiến tranh vẫn còn trên cơ thể, sức khỏe hạn chế nhưng ông Bùi Mạnh Hùng - một thương binh ở Can Lộc, Hà Tĩnh vẫn luôn đi đầu trong phong trào xây dựng NTM.